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RATIBA NA AJENDA ZA MKUTANO

KAMPUNI YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS
MKUTANO MKUU WA WAWEKEZAJI WA MFUKO 

WA JIKIMU SIKU YA JUMAMOSI 
TAREHE 16 NOVEMBA 2024 KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA 

KIMATAIFA WA JULIUS NYERERE –DAR ES SALAAM

MTIRIRIKO WA SHUGHULI

S/N MUDA  SHUGHULI WAHUSIKA

1. 06.30 - 08.00 Kuwasili kwa Wajumbe na Kujiorodhesha Wajumbe/Utawala

2. 08.00 - 08.10 Matangazo na Shughuli za Utawala MC/Utawala

3. 08.10 - 08.15 Kuthibitisha Akidi na Kufungua Mkutano Mwenyekiti wa Bodi

4. 08.15 - 08.30 Utambulisho (Wakurugenzi, Menejimenti na Watoa 
Huduma wa Mfuko)

Mkurugenzi Mtendaji

5. 08.30 - 08.40 Kupitia Muhtasari Kutoka Kwenye Mkutano Wa 
Kumi na Moja

Wote

6. 08.40 - 08.55 Kupitia Taarifa Za Yatokanayo Kutoka Kwenye 
Mkutano Wa Kumi na Moja

Mkurugenzi Mtendaji

7. 08.55 - 09.25 Taarifa ya Mwenyekiti Mwenyekiti wa Bodi

8. 09.25 - 09.40 Kupokelewa kwa Taarifa ya Mwaka

1.	 Mwangalizi wa Mfuko

2.	 Mkaguzi wa Hesabu

3.	 Taarifa ya Hesabu 

Crd b

Kpmg

Mkurugenzi wa Fedha na 
Mipango

9. 09.40 - 10.10 Kupokea Taarifa ya Meneja Kuhusu Uwekezaji Mkurugenzi wa Uwekezaji

10. 10.10 - 10.30 Kipindi cha Maswali na Majibu Bodi/Watendaji 

11. 10.30 -10.45 Kufunga Mkutano Mwenyekiti wa Bodi
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Muhtasari wa 	
Mkutano wa Kumi na 
Mbili (12) wa Mwaka
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41.	 Bw. C. Josiah
42.	 Bi. M. Mashiku
43.	 Bw. F. Lushinge
44.	 Bi. D. David
45.	 Bw. S. Khatib
46.	 Bi. P. Kasilati
47.	 Bw. F. Mzoo

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO WA KUMI NA 
MOJA (11) WA MWAKA WA MFUKO WA JIKIMU 

ULIOFANYIKA TAREHE 20 NOVEMBA 2023 
KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA KIMATAIFA 
WA JULIUS NYERERE JIJINI DAR ES SALAAM

WALIOHUDHURIA (Kiambatisho “A”)

BODI YA WAKURUGENZI
1.	 Dkt. Judika L. King’ori 	 -	 Mkurugenzi wa Bodi
2.	 Bw. Paul A. Maganga	 -	 Mkurugenzi wa Bodi
3.	 Bi.  Neema J. Jones	 -	 Mkurugenzi wa Bodi
4.	 Bw. Simon M. Migangala	 -	 Mkurugenzi Mtendaji

WAJUMBE WA KAMATI ZA BODI YA WAKURUGENZI
1.	 Dkt. F. Magambo		  -	 Mjumbe wa Kamati ya 	

				   Bodi
2.	 Bw. D. Olesumayan		 -	 Mjumbe wa Kamati ya 	

				   Bodi

WASIOHUDHURIA KWA TAARIFA
1.	 Bw. Daniel Olesumayan	 -	 Mjumbe wa Kamati ya 	

				   Bodi

MENEJIMENTI NA WAFANYAKAZI WA KAMPUNI YA 
UWEKEZAJI YA UTT AMIS

1.	 Bw. I. Wahichinenda
2.	 Bw. D. Mbaga
3.	 Bw. S. Bujiku
4.	 Bw. S. Kaniki
5.	 Bw. R. Mwanga
6.	 Bw. M. Kimario
7.	 Bi. J. Swai
8.	 Bw. P. Ndunguru
9.	 Bi. V. Abuogo
10.	 Bw. F. Bwalya
11.	 Bw. B. John
12.	 Bi. J. Mlimbila                                          
13.	 Bw. D. Balima
14.	 Bw. M. Balati
15.	 Bw. H. Mnongane
16.	 Bw. B. Liwali
17.	 Bw. C. Chanjarika
18.	 Bw. J. Joseph
19.	 Bi. R. Maruma
20.	 Bw. J. Masoud

21.	 Bw. B. Lukinga
22.	 Bw. A. Mushi
23.	 Bw. W. Ramadhan
24.	 Bi. J. Njovu
25.	 Bi. V. Maheri
26.	 Bi. D. Milenge
27.	 Bi. W. Malya
28.	 Bi. H. Lashkoni
29.	 Bw. A. Mabruk
30.	 Bw. A. Ambari
31.	 Bw. J. Nyambo
32.	 Bw. S. Ivambi
33.	 Bi. S. Kapufi
34.	 Bi. Y. Masanyoni
35.	 Bi. A. Laurent
36.	 Bi. T. Mpiluka
37.	 Bi. E. Simon
38.	 Bw. M. Mchanjila
39.	 Bw. J. Mwangomola
40.	 Bi. M. Minja

48.	 Bi. V. Mashindano
49.	 Bi. A. Omari
50.	 Bw. A. Kandila
51.	 Bi. L. Malimiru
52.	 Bi. A. Alex
53.	 Bw. D. Makassy
54.	 Bw. Straton Rugaitika

1.0	 AKIDI NA KUFUNGUA MKUTANO

Mwenyekiti alifungua mkutano saa 08:15 Mchana kwa 
kuwakaribisha wajumbe walioweza kuhudhuria Mkutano 
wa 12 wa Mfuko wa Jikimu. Hii ilikuwa baada ya wajumbe 
kupata taarifa ya akidi, ambayo ilionyesha kwamba 
Wajumbe wenye vipande waliohudhuria walikuwa 115. 
Majina yao yameambatanishwa kwenye Kumbukumbu 
hizi kama Kiambatisho “A”. Mkurugenzi Mtendaji alitoa 
taarifa kwamba idadi ya Vipande vilivyowakilishwa ni 
29,807,510.89 kati ya jumla ya Vipande 148,107,218.285 
vya Mfuko.  Kwa mujibu wa mahudhurio vipande 
vilivyowakilishwa vilikuwa ni asilimia 20.13 ya jumla ya 
vipande vyote vya Mfuko na hivyo Mkutano ungeweza 
kuanza kwa sababu akidi inayohitajika kwenye Waraka 
wa Makubaliano (Deed of Trust) ni asilimia 10.

2.0	 DONDOO/AJENDA ZA MKUTANO

Wajumbe walikubaliana na dondoo/ajenda zifuatazo: -

1.	 Akidi na Kufungua Mkutano
2.	 Kuthibitisha Dondoo/Ajenda za Mkutano 
3.	 Utambulisho 
4.	 Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano 

Uliopita
5.	 Yatokanayo na Kumbukumbu za Mkutano 

Uliopita
6.	 Taarifa ya Mwenyekiti 
7.	 Taarifa ya Mwangalizi wa Mfuko 
8.	 Taarifa ya Mkaguzi wa Mfuko 
9.	 Taarifa ya Hesabu za Mfuko
10.	 Taarifa ya Meneja wa Mfuko Kuhusu 

Uwekezaji
11.	 Kipindi cha Maswali na Majibu
12.	 Kufunga Mkutano
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3.0	 UTAMBULISHO

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Uwekezaji ya UTT 
AMIS aliwatambulisha Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Kampuni ya UTT AMIS, Wajumbe wa kamati za Bodi na 
Wawakilishi wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 
(CMSA). Aliendelea kuwatambulisha pia Mwakilishi 
wa Benki ya CRDB ambayo ni Mwangalizi wa Mfuko, 
Wawakilishi wa Kampuni ya KPMG inayotoa Huduma 
za Ukaguzi wa Hesabu za Mfuko pamoja na Mwakilishi 
kutoka ofisi ya Hazina ambayo inasimamia Taasisi za 
serikali. Mkurugenzi Mtendaji alimalizia kwa kutambulisha 
Menejimenti ya UTT AMIS Pamoja na wafanyakazi wote 
waliokuwepo Mkutanoni kwa ujumla.

4.0	 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA 
MKUTANO ULIOPITA

Baada ya kuzipitia Kumbukumbu za Mkutano wa kumi na 
moja kifungu kwa kifungu, wajumbe wote kwa kauli moja 
walipitisha na kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano wa 
kumi na moja (11) uliofanyika tarehe 20 November 2022.

5.0	 YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA 
MKUTANO ULIOPITA

Hakukuwa na yatokanayo na Mkutano uliopita.

6.0	 TAARIFA YA MWENYEKITI

6:1	 Mwenyekiti aliwasilisha taarifa ya Mfuko wa 
Jikimu kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 
2023. Alianza kwa kuwakaribisha wajumbe 
kwenye Mkutano Mkuu wa 12 wa Mwaka wa 
Wawekezaji wa Mfuko wa Kujikimu. Alitoa 
shukrani kwa wawekezaji wa Mfuko wa Jikimu 
kwa    kuendelea kuwa na imani na UTT AMIS 
hasa katika kipindi cha mwaka 2023 na kuendelea 
kufuatilia maendeleo ya Mfuko.

6.2	 Taarifa ya Mwenyekiti iliendelea kueleza kwamba 
katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni, 2023, utendaji wa Mfuko uliendelea kuwa 
mzuri. Faida kwa wawekezaji ilikuwa kubwa 
ikilinganishwa na kigezo linganifu (Performance 
Benchmark) ikiwa ni wastani wa faida ya asilimia 
kumi na nne (14.0%) ikilinganishwa na asilimia 
kumi na tatu (13.6%) ya mwaka ulioishia tarehe 
30 June 2022. Faida iliyopatikana iko sawa na 
maendeleo ya soko na ni kubwa kuliko kigezo 
linganifu cha asilimia 7.6 katika kipindi cha 
mwaka wa fedha kilichoishia tarehe 30 June 
2023.Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia 
Juni 2023, thamani ya mfuko iliongezeka kutoka 
shilingi bilioni 18.5 iliyofikiwa Tarehe 30 Juni 
2022 hadi Shilingi bilioni 20.0 tarehe 30 Juni, 
2023. Mwakilishi wa Mwenyekiti aliwaeleza 
wawekezaji kuwa, ongezeko hili la thamani ya 
Mfuko limetokana na faida nzuri inayopatikana, 
matumizi ya teknolojia katika kufanya miamala 

ya uwekezaji, kuongezeka kwa Imani na elimu 
juu ya faida zinazopatikana kupitia Mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja.

6.3	 Taarifa ya Mwenyekiti iliwajulisha wawekezaji 
kuwa wakati dunia inaendelea kupata ahueni 
juu ya athari za UVIKO 19 na madhara ya vita 
nchini Ukraine, hali ya uchumi kwa mujibu 
wa machapisho ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 
imeendelea kuimarika na kukua kwa asilimia 4.7 
kwa mwaka 2022 na kiwango cha asilimia 5.4 
na asilimia 5.2 kwa robo ya kwanza na ya pili 
kwa mwaka 2023. Aidha, ukuaji wa uchumi wa 
Tanzania umekuwa zaidi ya ukuaji katika nchi za 
ukanda wa Jangwa la Sahara na nchi za ukanda 
wa Ushirikiriano wa Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC ambao ni asilimia 3.5. Hata hivyo, 
kwa mujibu wa taarifa za Benki Kuu ya Tanzania, 
ya kipindi cha robo mwaka kilichoishia Tarehe 30 
Juni, 2023, mfumko wa bei ulikuwa ni asilimia 4.0, 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 12.6 kwa 
nchi za Afrika Mashariki na asilimia 17.1 kwa nchi 
za ukanda wa SADC. Kwa kipindi cha mwaka 
mmoja uliopita. Viwango vya riba katika soko 
havikubadilika sana, ikiashiria uimara wa soko 
kwa ujumla. Kwa upande mwingine, thamani ya 
shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani 
ilipungua kidogo kwa kiwango cha asilimia 1.0 na 
kuongezeka thamani dhidi ya fedha za baadhi ya 
nchi za Afrika Mashariki kwa viwango vya hadi 
asilimia 15.0.

6.4	 Kuhusu maendeleo ya Soko la Mitaji na Dhamana 
ambalo utendaji wake hupimwa kwa kuangalia 
mabadiliko ya Fahirisi (Tanzania Share Index), 
imeonesha kuwa na maendeleo mazuri. Katika 
kipindi cha mwaka kilichoishia tarehe 30 Juni, 
2023, kumekuwa na ongezeko la asilimia 4.1 
ambapo iliongezeka toka 3,928.5 tarehe 30 Juni 
2022 hadi 4,091.8 tarehe 30 Juni 2023. Ongezeko 
hilo ni chini ya lile la tarehe 30 Juni, 2022 ambalo 
lilikuwa ni asilimia 7.5. Hii inamaanisha kuwa, 
kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 
2023, bei za Hisa kwa ujumla ziliongezeka japo 
kwa kiwango kidogo ikilinganiswa na mwaka 
uliopita. Sababu za kupanda kwa bei za Hisa 
kulichagizwa na utendaji mzuri wa Makampuni 
yaliyoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar 
es Salaam, kuongezeka imani kwa wawekezaji 
wa ndani na wa nje ya nchi na kuboreshwa kwa 
mazingira ya uwekezaji hapa nchini. Shukurani 
zilitolewa kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan na 
Serikali kwa ujumla kwa kuendelea kusimamia 
na kuweka mazingira bora ya biashara. 

6.5	 Wawekezaji walielezwa kupitia taarifa ya 
Mwenyekiti kuwa viashiria vya kiuchumi 
vinaonesha kwamba Kampuni uwekezaji ya 
UTT AMIS pamoja na Mifuko inayoisimamia 
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imeendelea kufanya vizuri. Kwa upande wa 
thamani ya Mifuko imeongezeka kutoka Shilingi 
bilioni 996.5 tarehe 30 Juni, 2022 hadi kufikia 
Shilingi trilion 1.535 tarehe 30 Juni, 2023. Hili ni 
ongezeko la shilingi bilioni 538.9, sawa na asilimia 
54.0 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi 
bilioni 383.7, sawa na asilimia 62.6 kwa mwaka 
uliotangulia. Ongezeko la ukubwa wa Mifuko 
umetokana na ongezeko la idadi ya Wawekezaji 
47,480, sawa na asilimia 24 waliojiunga katika 
Mifuko kwa mwaka 2023 ikilinganishwa na 
Wawekezaji 29,832, sawa na asilimia 17 
waliojiunga mwaka wa fedha uliotangulia. Kama 
nilivyosema hapo awali kwamba mifuko yote 
imetoa faida nzuri kwa wawekezaji wake. Faida 
kwa mfuko wa Jikimu ilikuwa asilimia 14.0.

6.6	 Mwenyekiti alieleza kuwa, Kampuni ya UTT AMIS 
imeendelea na utekelezaji wa Mpango Mkakati 
wake wa miaka mitano unaoishia Mwezi wa 
Juni Mwaka 2024 ambao umeweka kipaumbele 
katika matumizi ya tekinolojia. UTT AMIS 
imeendelea kuboresha mifumo ya undeshaji wa 
mifuko kupitia teknolojia ili kufanya taratibu za 
uwekezaji kuwa rafiki na rahisi zaidi. Tekinolojia 
inayotumika inajumuisha utoaji wa huduma kwa 
wawekezaji kwa kutumia simu za kiganjani na 
matumizi ya mifumo ya kibenki iliyounganishwa 
na mifumo ya UTT AMIS ili kuboresha mtiririko wa 
miamala ya uwekezaji. Lengo la uunganishwaji 
huu ni kuongeza tija na ufanisi kwa kupunguza 
mlolongo wa hatua za uchakataji wa miamala 
inayofanywa kwa njia za kibenki. Katika kipindi 
kilichoishia tarehe 30 Juni, 2023, UTT AMIS 
imekamilisha uunganishaji wa mifumo yake na 
mifumo ya Benki za NMB, Benki ya Taifa ya 
Biashara (NBC) na Benki ya Stanbic. Aidha, UTT 
AMIS imeendelea na miradi ya kuunganisha na 
mifumo ya Benki ya EXIM, Benki ya Absa, Benki 
ya KCB, Benki ya Watu wa Zanzibar, Benki ya 
DCB na Benki ya UBA ambayo ipo katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji. Ni matumaini yangu 
kuwa pindi miradi hii itakapokamilika, miamala ya 
kidijitali, ambayo sasa ni asilimia 70 itaongezeka 
na kufikia asilimia ya juu zaidi. Mwakilishi wa 
Mwenyekiti aliwahakikishia wawekezaji kuwa, 
Kampuni ya UTT AMIS itaendelea kuelimisha 
umma juu ya manufaa ya matumizi ya njia 
za kidijitali katika uwekezaji huku ikiendelea 
kuwekeza katika mifumo mipya ili kutoa huduma 
bora zaidi kipindi kijacho. 

6.7	 Aidha, Wawekezaji walijulishwa kuwa, kwa 
kipindi cha miaka minne ya utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wa Kampuni ya uwekezaji ya 
UTT AMIS unaoishia Juni 2024 kumekuwa na 
mafanikio makubwa zaidi ya ilivyotarajiwa. Tukiwa 
tumebakiwa na mwaka mmoja wa utekelezaji 
wa mpango mkakati huo, Kampuni imeshaanza 

kuandaa mpango mkakati mpya wa miaka mitano 
mpaka mwaka 2029 huku ikiendelea kukamilisha 
vipaumbele vilivyoainishwa kwenye mpango 
mkakati wa sasa, ikiwemo kuboresha mifuko na 
huduma kwa wawekezaji pamoja na kubainisha 
fursa nyingine za kibiashara kwa manufaa ya 
wawekezaji, Serikali pamoja na wadau wengine. 
UTT AMIS itaendelea kuboresha uendeshaji wa 
mifuko ili uwe wa kisasa zaidi na kuhakikisha 
wawekezaji wanapata faida shindani na nzuri 
kuendana na hali ya soko.

6.8	 Mwisho, Katika kuhitimisha taarifa yake, 
Mwenyekiti aliwashukuru wote kwa ushirikiano 
na imani yao kwa UTT AMIS na Mfuko wa Jikimu 
kwa kipindi chote cha mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2023. Kwa namna ya kipekee aliishukuru 
Serikali kupitia Wizara ya Fedha, Ofisi ya Msajili 
wa Hazina, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana, Msimamizi wa Mifuko ambaye ni Benki 
ya CRDB, Soko la Hisa la Dar es Salaam pamoja 
na Madalali wake, Wajumbe wenzake wa Bodi 
ya Wakurugenzi, Wafanyakazi wa UTT AMIS na 
Wadau wote ambao wameendelea kuiwezesha 
UTT AMIS kutekeleza majukumu yake katika 
mwaka huu wa fedha. Alieleza matumaini yake 
kuwa ushirikiano huu utaendelea kwa manufaa 
ya Wawekezaji na maendeleo ya Soko la Mitaji 
na Sekta ya Fedha hapa Nchini kwetu.

7.0	 TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO

7.1	 Mwakilishi wa Benki ya CRDB ambaye ni 
Mwangalizi wa Mfuko wa Jikimu, aliwasilisha 
Taarifa iliyoeleza kwamba, kama waangalizi wa 
Mfuko wa Jikimu, wana jukukumu la kusimamia 
na kuhakikisha kwamba utendaji wa meneja 
wa mfuko unaendana/ unazingatia waraka wa 
makubaliano ili kuhakikisha maslahi bora ya 
wenye vipande. Katika utekelezaji wa kazi hiyo, 
mwangalizi wa mfuko ana majukumu yafuatayo; 
Uangalizi wa mali za mfuko, kuhakikisha meneja 
wa mfuko anatumia njia/mbinu sahihi katika 
kukokotoa mahesabu ya thamani ya mfuko 
sambamba na mkataba wa makubaliano, 
na pia kuhakikisha viwango vya uwekezaji 
vinazingatiwa.

7.2	 Mwakilishi huyo alieleza kuwa Katika kipindi cha 
mwaka wa fedha, kilichoanzia tarehe 01.07.2022 
mpaka 30.06.2023, Benki ya CRDB kama 
mwangalizi wa mfuko wa Jikimu, imeendeleza 
uangalizi wa mwenendo wa shughuli za meneja 
wa mfuko, utekelezaji wake na kuangalia 
changamoto kwenye uwekezaji.

7.3	 Mwakilishi wa Benki ya CRDB alihitimisha kwa 
kuwathibitishia Wawekezaji wa Mfuko kwamba 
shughuli za uwekezaji kwenye mfuko wa Jikimu 
na wajibu wa meneja wa mfuko (UTT AMIS), 



4 5

vimeendeshwa/ vimetekelezwa kufuatana 
na vipengele vya waraka wa makubaliano. 
Tukizingatia suala la imani/ uaminifu wa wenye 
vipande kwenye mfuko, tunathibitisha kwamba 
maslahi ya wenye vipande ndani ya mfuko wa 
Jikimu yanalindwa na kuzingatiwa ipasavyo, na 
meneja ameendesha mfuko kulingana na waraka 
wa makubaliano.

8.0	 TAARIFA YA MWAKA KUHUSU UKAGUZI 
WA HESABU ZA MFUKO WA JIKIMU

8.1	 Mwakilishi kutoka Shirika la Wahasibu la KPMG 
ambao ni Wakaguzi wa Mfuko aliwasilisha 
Muhtasari wa Taarifa kuhusu ukaguzi wa Hesabu 
za Mfuko kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 
2023. Alieleza kuwa Taarifa ya Hesabu za Mfuko 
zilizowasilishwa yaani Taarifa ya Mapato na 
Matumizi, Taarifa ya Urari wa Hesabu za Mfuko, 
Taarifa ya Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko na 
Taarifa ya Mtiririko wa Fedha umetayarishwa 
kutoka katika taarifa kamili ya ukaguzi ya Mfuko 
wa Jikimu kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni 2023.

8.2	 Taarifa ilieleza kuwa Muhtasari wa taarifa ya 
hesabu za fedha haioneshi taarifa zote kwa mujibu 
wa viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa 
za kifedha (International Financial Reporting 
Standards (IFRS)). Taarifa ya wakaguzi iliendelea 
kusema Muhtasari huu wa hesabu pamoja na hii 
taarifa yetu siyo mbadala wa taarifa kamili ya 
hesabu za kifedha iliyokaguliwa. Muhtasari wa 
hesabu za kifedha pamoja na taarifa kamili ya 
hesabu zilizokaguliwa haijumuishi matukio au 
miamala baada ya tarehe za taarifa ya hesabu 
za fedha zilizokaguliwa.

8.3	 Pia taarifa ilieleza kwamba maoni ya ukaguzi 
(audit opinion) yasiyokuwa na kasoro juu ya 
taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha 
za Mfuko yalitolewa kwenye taarifa ya tarehe 11 
November, 2023 kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2023. Taarifa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2023 inajumuisha 
mambo mengine muhimu juu ya ukaguzi wa 
hesabu za Mfuko. 

8.4	 Mwakilishi huyo alihitimisha taarifa yake kwa 
kueleza kuwa majukumu yao kama wakaguzi 
wa hesabu za Mfuko ni kutoa maoni kama 
muhtasari wa hesabu za Mfuko unaendana na 
taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha na 
kwa mujibu wa taratibu zao za ukaguzi, ukaguzi 
ambao ulifanywa kwa mujibu wa viwango vya 
kimataifa vya ukaguzi (International Standards 
on Auditing–ISA) 810 (kama ilivyorekebishwa), 
kuhusu “Kazi za kuripoti juu ya Muhtasari wa 
taarifa za fedha”.

9.0	 TAARIFA YA MWAKA KUHUSU HESABU ZA 
MFUKO WA JIKIMU

Mkurugenzi wa Fedha na Mipango wa Kampuni ya 
Uwekezaji ya UTT AMIS aliwasilisha Taarifa ya Hesabu 
za Mfuko kwa kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2023.

 9.1	 Mkurugenzi aliwaomba wawekezaji kusoma 
taarifa kwa kulinganisha hali ya utendaji wa 
Mfuko kwa miaka miwili (2) iliyoishia mwezi 
Juni, 2023 na Juni 2022 na kwamba taarifa 
imegawanyika katika sehemu kuu nne, ambazo 
ni Taarifa ya Mapato na Matumizi (Statement of 
Profit or Loss and Other Comprehensive Income), 
Taarifa ya Urari wa Hesabu za Mfuko (Statement 
of Financial Position), Taarifa ya Mabadiliko ya 
Thamani ya Mfuko (Statement of Changes in Net 
Assets Attributable to Unit Holders) na Taarifa ya 
Mtiririko wa Fedha (Statement of Cash Flows).

9.2	 Kwa upande wa Mapato na Matumizi, Taarifa 
ilieleza kuwa, katika kipindi cha mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2023, jumla ya Mapato ya Mfuko 
yalikuwa Shilingi 3,018,406,000 /= ikilinganishwa 
na Mapato ya Shilingi 2,927,585,000/= kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2022. Kuongezeka 
kwa mapato kunatokana na kuongezeka kwa 
viwango vya faida ya uwekezaji katika maeneo 
mbalimbali ya uwekezaji kutokana na mabadiliko 
ya soko. Pia ilielezwa kuwa jumla ya Gharama 
za Uendeshaji kwa mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni, 2023 zilikuwa Shilingi 497,016,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 485,484,000/= kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2022, hivyo 
kufanya Mapato baada ya kutoa gharama 
za uendeshaji na kabla ya kodi kuwa Shilingi 
2,521,390,000/= ikilinganishwa na Mapato ya 
Shilingi 2,442,101,000/=mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni, 2022.Mfuko ulilipa gawio kwa wawekezaji 
wake kiasi cha shilingi 1,432,862,000 kwa mwaka  
ulioishia tarehe 30  Juni 2023 ikilinganishwa 
na shilingi 1389,365,000 kwa mwaka wa fedha 
ulioishia 30 Juni 2022, Kodi iliyotozwa na Serikali 
ilikuwa Shilingi 14,746,000/= ikilinganishwa 
na Shilingi 14,936,000/= kwa mwaka wa fedha 
2022. Hivyo, Mfuko ulibaki na Faida Halisi (baada 
ya Kodi na Matumizi) ya Shilingi 1,073,782,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 1,037,800,000/= 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2022.

9.3	 Kwa upande wa Urari wa Hesabu za Mfuko, 
ilielezwa kuwa, Rasilimali za Mfuko zilikuwa ni 
Shilingi 20,130,751,000/= mnamo tarehe 30 Juni, 
2023, ikilinganishwa na Shilingi 18,402,165,000/= 
mnamo tarehe 30 Juni, 2022. Dhima za Mfuko 
zilikuwa na jumla ya Shilingi 787,678,000/= 
mnamo tarehe 30 Juni, 2023, ikilinganishwa na 
Shilingi 519,501,000/= mnamo tarehe 30 Juni, 
2022. Kutokana na taarifa hiyo, thamani halisi 
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ya Mfuko tarehe 30 Juni, 2023 ilikuwa ni Shilingi 
19.343,073,000/= ikilinganishwa na Shilingi 
17,882,664,000/= Tarehe 30 Juni 2022.

9.4	 Kwa upande wa Taarifa ya Mabadiliko ya 
Thamani ya Mfuko, thamani ya Mfuko Mwanzoni 
mwa Mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2023 
ilikuwa Shillingi 17,882,664,000/= ikilinganishwa 
na Shillingi 17,120,444,000/= mwanzoni 
mwa Mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2022. 
Ongezeko kutokana na faida ya Mfuko kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia Juni 2023 ilikuwa 
ni Shilingi 1,073,782,000/= ikilinganishwa na 
Shilingi 1,037,800,000/= kwa mwaka linganishi 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2022. Kwa upande wa 
miamala ya wenye vipande, mfuko ulipokea 
(net sales) kiasi cha Shillingi 386,627,000/= 
kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2023 
ikilinganishwa na malipo(Net repurchase) ya 
kiasi cha  Shilingi 275,580,000/= kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2022. Miamala hiyo 
imepelekea mabadiliko ya thamani halisi ya 
Mfuko kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2023, 
kuwa Shilingi 19,343,073,000/= ikilinganishwa na 
Shilingi 17,882,664,000/= kwa mwaka 2022. 

9.5	 Kwa upande wa Taarifa ya Mtiririko wa Fedha, 
ilielezwa kuwa fedha halisi iliyotokana na 
shughuli za uendeshaji kabla ya marekebisho 
ya mtaji kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni, 2023, ilikuwa Shilingi 1,073,782,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 1,037,800,000/= kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2022. Fedha 
halisi iliyopatikana kutoka kwenye shughuli za 
Uendeshaji baada ya marekebisho ya mtaji na 
kodi ya Serikali ilikuwa Shilingi 1,331,206,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 1,602,312,000/= /= 
kwa mwaka wa fedha 2022. Miamala ya Amana 
kwa wawekezaji ilipelelekea pungufu ya fedha 
kiasi cha shilingi 865,002,000/= tarehe 30 Juni, 
2023 ikilinganishwa na pungufu ya fedha kiasi 
cha  shilingi 1,667,304,000/= tarehe 30 Juni, 
2022. Miamala hiyo ilipelekea kubaki na salio la 
fedha  kiasi cha Shillingi 466,204,000/= Mwaka 
wa fedha ulioshia 30 Juni, 2023 ukilinganisha 
na Pungufu ya Shillingi 64,992,000/= 30 Juni, 
2022. Aidha Mfuko ulikuwa na akiba ya Fedha 
kiasi cha Shilingi 238,109,000/= mwanzoni mwa 
mwaka wa fedha 2023 ikilinganishwa na Akiba 
ya ya Shilingi 303,101,000/= mwanzoni mwa 
Mwaka wa Fedha 2022, Mfuko umeweza kubaki 
na Akiba ya fedha taslimu kiasi cha Shilingi 
704,313,000/=, mwishoni mwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2023 ikilinganishwa na Shilingi 
238,109,000/=, mwishoni mwa mwaka wa fedha 
wa 2022.

10.0	TAARIFA YA MENEJA WA MFUKO KUHUSU 
UWEKEZAJI

Mkurugenzi wa Idara ya Uendeshaji ya Kampuni ya 
Uwekezaji ya UTT AMIS aliwasilisha Taarifa ya Meneja 
kuhusu uwekezaji katika kipindi cha mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2023.

10.1	 Taarifa ilieleza kuwa kwa muda wa mwaka mmoja 
mfuko wa Jikimu umelipa gawio lenye zaidi ya 
thamani ya shilingi bilioni 1.0 sawa na shilingi 
12.0 kwa kila kipande. Thamani ya kipande 
iliongezeka kutoka shilingi 153.7 mwaka 2022 
hadi kufikia shilingi 166.1 mwaka 2023. Aidha, 
faida jumuishi na gawio kwa mwaka ni asilimia 
14.0. Ukubwa wa mfuko uliongezeka kwa shilingi 
bilioni 1.5 (asilimia 8.1) hadi kufikia shilingi bilioni 
20.0 ikilinganishwa na shilingi bilioni 18.5 mwaka 
uliopita 2022.

10.2	 Taarifa iliendelea kueleza kuwa katika kipindi 
cha mwaka wa fedha 2022/23, UTT AMIS PLC 
kama meneja wa Mfuko alitumia uzoefu na 
weledi alionao katika kuhakikisha mfuko unafikia 
mgawanyo anuai wa rasilimali kwenye uwekezaji 
wake wenye kuleta tija huku akizingatia sera 
na miongozo mbalimbali inayotumiwa kwenye 
uwekezaji. Hadi kufikia tarehe 30 Juni,2023 
mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko wa 
Jikimu umewekeza kiasi cha asilimia 27.7 kwenye 
hisa, kiasi cha asilimia 70.0 kwenye dhamana za 
serikali za muda mrefu na asilimia 2.3 kwenye 
amana za benki za muda mfupi. Mfuko uliwekeza 
zaidi kwenye dhamana za serikali za muda mrefu 
ili kujipatia mapato ya uhakika kwa muda mrefu. 
Aidha, uwekezaji katika amana za benki za 
muda mfupi (call account) umefanywa ili kukidhi 
mahitaji ya uendeshaji wa mfuko ikiwemo kulipa 
fedha kwa wawekezaji pindi wanapouza vipande 
vyao.

10.3	 Faida ya Mfuko wa Jikimu kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2023 ilikuwa asilimia 
14.0 ikilinganishwa na asilimia 13.6. ya mwaka 
uliopita. Ilielezwa kuwa kuongezeka kwa kiwango 
cha faida ni kutokana na kuongezeka kwa 
viwango vya faida kwenye maeneo ya uwekezaji 
ikilinganishwa na hali ilivyokuwa mwaka uliopita. 
Mkurugenzi wa Uendeshaji aliendelea kusema 
hali na viwango vya faida iliongezeka kama 
inavyoonekana kwenye jedwali namba mbili (ii) 
na namba tano (v) kwenye taarifa ya meneja 
kuhusu uwekezaji.

10.4	 Mwasilishaji alieleza mambo mengine muhimu 
ya kuzingatia wakati wa kulinganisha faida za 
uwekezaji katika Mfuko wa Jikimu pamoja na 
amana za benki, alieleza kuwa viwango vya riba 
za benki vilivyoonyeshwa ni kabla ya kutoa kodi 
ya zuio (withholding tax) ya asilimia 10 wakati 
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mapato ya mfuko wa Jikimu ni baada ya kutoa 
kodi ya zuio ya asilimia 10. Pia, jambo lingine 
la muhimu la kuzingatia ni kwamba mfuko wa 
Jikimu unaruhusu wanachama wake kuuza 
vipande vyao wakati wowote hivyo kumpa fursa 
mwekezaji kupata fedha pindi anapozihitaji na 
kwamba hakuna kiwango cha chini cha uwekezaji 
kinachoruhusu kupata faida, viwango vya faida 
ya mfuko inatolewa sawa kwa wawekezaji wote 
(wawekezaji wa kipato kidogo, wa kipato cha kati 
na wale wenye kipato kikubwa) na kwamba Mfuko 
wa Jikimu hutoa gawio kwa wawekezaji wake kila 
robo mwaka na kwa mwaka. Alieleza zaidi pia 
kuwa, kuwekeza kwenye mfuko wa Jikimu kuna 
faida zaidi ya kuwa na akaunti ya amana maana 
inakuongezea kipato kikubwa kutokana na 
viwango bora vya faida vinavyotolewa na mfuko 
zaidi ya viwango vya amana vilivyopo kwenyo 
soko la fedha.

10.5	 Kuhusu pato la Taifa, meneja alisema kuwa 
kwa mwaka 2022 uchumi ulikua kwa kiwango 
cha asilimia 4.7, ikilinganishwa na kiwango cha 
asilimia 4.9 mwaka 2021 (kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali III). Hata hivyo, Kilimo, Ujenzi na 
Madini vilikuwa vichocheo vikubwa vya ukuaji wa 
uchumi katika kipindi hicho. Uchumi kwa mwaka 
2023 unakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 
5.2, ukichagizwa na kufufuliwa kwa shughuli za 
kiuchumi hususani uwekezaji kwenye sekta ya 
umma na binafsi nchini. Mwasilishaji aliendelea 
kueleza kuwa, pato la taifa hutafasiri kiwango 
na shughuli za uchumi katika nchi. Hali imara 
na stahimilivu juu ya mwenendo wa uchumi 
nchini ni muhimu kwa Mifuko ya uwekezaji 
wa pamoja inayosimamiwa na UTT AMIS na 
maeneo mengine ya uwekezaji nchini. Uchumi 
imara husaidia kutunza na kuimarisha thamani 
ya uwekezaji na huvutia wawekezaji wa ndani na 
nje ya nchi.

10.6	 Hali ya mfumuko wa bei nchini hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2023 ni asilimia 3.6 ikilinganishwa 
na asilimia 4.4 iliyonakiliwa tarehe 30 Juni 
2022. Kupungua kwa mfumuko wa bei nchini 
kunaashiria gharama za bidhaa na huduma 
mbalimbali zilipungua kwa mwaka ulioishia Juni 
2023, ikilinganishwa na kasi iliyokuwepo Juni 
2022. Hali ya uchumi nchini na mwenendo wa 
mfumuko wa bei ni stahimilivu kiasi ambacho 
kimewezesha wawekezaji kwenye mifuko ya 
uwekezaji kuwekeza kwa wingi. UTT AMIS 
inajitahidi kuwekeza kwenye maeneo yanayotoa 
faida shindani kuliko kiwango cha mfumuko wa 
bei.

10.7	 Kuhusu Sekta ya benki, meneja alieleza kuwa Kwa 
kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 30 Juni, 
2023 hali ya utendaji kwa sekta ya benki nchini 

imeendelea kuwa imara kwani jumla ya rasilimali 
na amana ziliongezeka. Ongezeko kwenye 
rasilimali ni shilingi trilioni 45.7 iliyonakiliwa Juni 
2022 hadi shilingi trilioni 53.7 Juni 2023. Kiasi cha 
amana kiliongezeka kwa shilingi trilioni 5.7 sawa 
na asilimia 20.3 kutoka shilingi trilioni 28.0 Juni 
2022 hadi shilingi trilioni 33.7 Juni 2023. Jumla 
ya mikopo imefikia shilingi trilioni 31.5, sawa na 
asilimia 21.6 ikilinganishwa na shilingi trilioni 25.9 
mwaka uliopita. Ongezeko kwenye kiwango cha 
mikopo lilisababishwa na kupungua kwa masharti 
na viashiria vya hatari miongoni mwa wateja. 
Hata hivyo, viashiria vya hatari kwenye mikopo 
ya wateja wadogo na Taasisi zisizo za kifedha 
vilipungua ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
Kuendelea kuimarika kwa sekta ya benki ni 
muhimu kwa mifuko ya uwekezaji wa pamoja na 
uchumi kwa ujumla kwani huduma zitolewazo na 
benki huchochea ufanisi kwenye uchumi. Aidha, 
hadi tarehe 30 Juni, 2023 meneja wa mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja amefanikiwa kuunganisha 
mifumo ya UTT AMIS na benki ili kuwawezesha 
wawekezaji kununua vipande kidigitali, hivyo 
kurahisisha uwekezaji mahali popote.

10.8	 Mwasilishaji alieleza namna sekta ya mawasiliano 
inavyoendelea kuchochea na kurahisisha 
Uwekezaji katika mifuko na huduma binafsi. 
Taarifa iliainisha kuwa kwa kupiga *150*82# 
au kwa kutumia programu tumizi mwekezaji 
anaweza kufungua akaunti na kuanza Uwekezaji 
wake. Aidha kupitia simu mwekezaji anaweza 
kununua na kuuza vipande.

10.9	 Kuhusu Dhamana za Serikali ilielezwa kuwa 
Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 
30 Juni, 2023, Benki Kuu ya Tanzania kwa 
niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania iliongeza kiasi cha dhamana za serikali 
za muda mfupi sokoni kwa shilingi trilioni 1.4 
sawa na asilimia 73.6 hadi shilingi trilioni 3.3 
Juni 2023. Hata hivyo, Uhitaji wa dhamana za 
serikali za muda mfupi uliongezeka kwa asilimia 
24.1 (shilingi trilioni 0.7) hadi kufikia shilingi 
trilioni 3.6 kutoka shilingi trilioni 2.9 mwaka jana. 
Aidha, kiasi kilichokubaliwa baada ya mnada 
kimeongezeka kwa asilimia 56.2 (shilingi trilioni 
0.9) kutoka shilingi trilioni 1.6 hadi shilingi trilioni 
2.5 Juni 2023. Kwa kipindi hicho, kiasi cha 
dhamana za serikali za muda mrefu kilichouzwa 
kwenye soko la awali kilikuwa ni shilingi trilioni 
4.3 ikilinganishwa na shilingi trilioni 3.3 mwaka 
uliopita. Kiwango cha ushiriki kwenye minada 
hiyo kilipungua hadi shilingi trilioni 4.6 (asilimia 
28.1) ikilinganishwa na shilingi trilioni 6.4. 
Aidha kiwango kilichokubaliwa na Benki Kuu 
ya Tanzania baada ya mnada kiliongezeka kwa 
shilingi trilioni 1.2 (asilimia 44.4) hadi shilingi 
trilioni 3.9 kikilinganishwa na shilingi trilioni 2.7 
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mwaka 2022. Kwa kipindi cha mwaka mmoja hali 
ya ushiriki wa wawekezaji kwenye dhamana za 
serikali za muda mrefu ilipungua ikilinganishwa 
na ongezeko la ushiriki kwenye dhamana za 
muda mfupi.

10.10	 Kuhusu viwango vya Riba katika dhamana 
za serikali za muda mfupi zilipungua kutoka 
wastani wa asilima 3.5 mwezi Juni 2023 hadi 
kufikia asilimia 4.1 Juni 2022. Viwango vya riba 
katika mikopo na amana za benki viliongezeka 
ikilinganishwa na viwango vilivyonakiliwa mwaka 
uliopita. Aidha, viwango vya riba jumuishi za 
mikopo katika benki za biashara ni asilimia 16.7 
ikilinganishwa na asilimia 16.2 mwaka 2022. 
Uwekezaji kwenye amana za benki kwa muda 
wa mwaka mmoja zilitoa faida ya asilimia 8.2 
ikilinganishwa na asilimia 8.0 mwaka 2022. 
Viwango vya hifadhi ya akiba kisheria vya Benki 
kuu kwa benki za biashara pamoja na punguzo 
la riba nchini viliendelea kuwa asilimia 7.0 na 
5.0 mtawaliwa. Ilielezwa kuwa, viwango vya 
faida kwenye dhamana za serikali za muda 
mrefu havikubadilishwa tangu mabadiliko hayo 
yalivyofanyika mwezi wa nne mwaka 2022.

10.11	 Kwa kipindi cha mwaka mmoja kilichoisha mwezi 
Juni 2023, Viwango vya kubadilisha fedha kati 
ya Shilingi ya kitanzania na fedha za kigeni 
vimeendelea kuwa stahimilivu nchini. Thamani 
ya Shilingi kwa Dola moja ya kimarekani ilikuwa 
imara na ya kuridhisha ikisaidiwa na kuwepo kwa 
hali nzuri kwenye bei za bidhaa na huduma nchini. 
Kulingana na Jedwali hapa chini, linaonyesha 
kuwa thamani ya fedha nchini imebaki kuwa 
imara, ingawa, ilipungua thamani kidogo dhidi ya 
Dola ya Marekani kwa asilimia 1.0 (Tsh 23.4) hadi 
Tsh. 2,339.1 mwaka 2023 kutoka Tsh. 2,315.7 
iliyorekodiwa mwaka uliopita.

10.12	 Aidha, ilielezwa kuwa ustahimilivu wa viwango 
vya kubadilisha fedha ni muhimu kwa mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja ya UTT AMIS na Uchumi 
wa Tanzania kwa ujumla kwani husaidia kutunza 
thamani ya rasilimali ambazo thamani yake ipo 
katika shilingi za kitanzania. Kwa ujumla, Mifuko 
inayosimamiwa na UTT AMIS inatoa faida nzuri 
kwa Shilingi za Tanzania lakini inapobadilishwa 
hadi sarafu nyingine kama vile Shilingi ya Kenya 
au Dola ya Marekani faida inaweza kuathiriwa 
endapo kutakuwa na kupungua kwa thamani ya 
shilingi ya kitanzania katika kipindi hicho.

10.1	 Kuhusu Soko la Mitaji na dhamana, taarifa 
ilieleza kuwa kwa kipindi cha mwaka mmoja 
kilichoishia Juni 2023 soko la mitaji na dhamana 
limekuwa imara na thabiti, kwani limepelekea 
kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji katika 
soko la hisa, mitaji, dhamana na kwenye Mifuko 
ya Uwekezaji wa Pamoja. Soko limekuwa 

likifanya kazi vizuri kwa upande wa mauzo na 
shughuli mbalimbali, tuliona utoaji wa hatifungani 
mbili mpya za benki ya taifa ya biashara (NBC 
- Twiga) na benki ya biashara ya Kenya (KCB - 
Fursa Sukuk) zilizofanikiwa kufanya vizuri kwani 
jumla ya shilingi bilioni 49.9 zilipatikana. Mwezi 
Novemba 2022 shirika la Watumishi Housing 
(WHI) lilizindua mfuko wa uwekezaji wa pamoja 
unaoitwa Mfuko wa Faida (Faida fund) ambao 
ulifanikiwa kuvutia wawekezaji na hadi Disemba 
2022 mfuko ulinakili shilingi bilioni 7.9. Ushiriki 
katika soko la mitaji na dhamana kwa wawekezaji 
wa ndani na nje umeimarika kutokana na umma 
kupata uelewa kuhusu uwekezaji na matumizi 
ya mifumo ya kidigitali. Hata hivyo, hali ya 
ushiriki kwenye soko la mitaji na dhamana nchini 
imeongezeka, ni matarajio yetu kuwa hali hii 
itazidi kuimarika na kuongezeka zaidi. Kuingia 
kwa Wasimamizi wapya wa Mifuko (Meneja wa 
Mifuko) ya uwekezaji wa pamoja na dhamana 
mpya sokoni ni ishara nzuri kwa UTT AMIS 
na soko kwa ujumla, na tunatarajia Taasisi au 
kampuni zingine kujiunga ili kuongeza ukwasi na 
ushindani sokoni jambo ambalo litaongeza zaidi 
ufanisi, faida na huduma bora.

10.13	 Taarifa ya Soko la Upili kwa dhamana na 
Hatifungani zilizoorodheshwa ilionyesha kuwa 
katika kipindi cha mwaka ulioishia juni 2023, 
kiwango cha ushiriki kwenye eneo la dhamana za 
serikali na kampuni binafsi kimeongezeka licha 
ya faida kuwa ya wastani. Jumla ya dhamana 
za serikali kupitia soko la upili imeongezeka 
kwa shilingi trilioni 0.1, sawa na ongezeko la 
asilimia 3.1, hadi shilingi trilioni 3.3 kutoka shilingi 
trilioni 3.2 mwaka uliopita. Jumla ya thamani za 
Hatifungani za kampuni binafsi iliongezeka kwa 
shilingi bilioni 0.1, sawa na asilimia 12.5 kutoka 
shilingi bilioni 0.8 Juni 2022 hadi shilingi bilioni 
0.9 mwaka huu. Hali kadhalika, kupanda kwa 
Hatifungani hizo kulitokana na kuorodheshwa 
kwa hatifungani mpya za SUKUK na Twiga 
mwezi Desemba 2022. Hatifungani za kampuni 
binafsi kwa sasa ni; Jasiri bondi iliyoorodheshwa 
na benki ya NMB yenye ukomo wa miaka 3 na 
kiwango cha faida ya asilimia 8.5 kwa mwaka, 
Fursa Sukuk bondi ilioorodheshwa na benki ya 
KCB yenye ukomo wa miaka 3 na kiwango cha 
faida ya asilimia 8.75 kwa mwaka, Twiga bondi 
ilioorodheshwa na benki ya NBC yenye ukomo 
wa miaka 5 na kiwango cha faida ni asilimia 
10 kwa mwaka na bondi ya miaka 5 ya Shirika 
linalotoa mikopo ya nyumba kwa benki nchini 
(TMRC) liliorodhesha kwa awamu kwa asilimia 
10.48, 13.4607 na asilimia 11.79.

10.14	 Kuhusu Soko la Hisa, taarifa ilionyesha kuwa hali 
ya mauzo ya Hisa na shughuli sokoni hadi kufikia 
tarehe 30 Juni, 2023, kulikuwa na kampuni 27 
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zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 
Salaam (DSE) zenye mtaji wa jumla ya shilingi 
trilioni 15.0, ukubwa wa mtaji wa soko ulipungua 
thamani kwa shilingi trillioni 0.6 ikilinganishwa 
na shilingi trilioni 15.6 zilizorekodiwa mwaka 
uliopita. Katika kipindi cha mwaka ulioishia Juni 
2023 shughuli za kibiashara katika soko la hisa 
zilishuka. Hii inadhihirishwa na kupungua kwa 
mauzo kutoka shilingi bilioni 126.6 hadi shilingi 
bilioni 107.6 ambayo ni sawa na shilingi bilioni 
19.0 sawa na asilimia 15.0. Fahirisi ya Hisa kwa 
kampuni za ndani za nchi (TSI) ziliongezeka kwa 
asilimia 4.1 hadi kufikia 4,091.8 huku Fahirisi 
ya Hisa zote (DSEI) ikipungua kwa asilimia 4.0 
hadi 1,800.0. Katika kipindi cha mwaka mmoja 
kampuni sita zilitangaza na kulipa gawio kwa 
wanahisa nazo ni; TCC/ Sigara (Tsh. 670.0), 
Twiga (Tsh. 390.0), TBL (Tsh. 290), benki ya 
NMB (Tsh. 286.0), SWISS (Tsh. 42.0), na benki 
ya CRDB (Tsh. 45) kwa kila hisa. Hivyo basi, kwa 
wawekezaji wote waliowekeza kwenye kampuni 
tajwa hapo juu walipata gawio sawa na maelezo 
hapo juu.

10.15	 Taarifa ya Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja, 
taarifa ilionyesha kuwa hadi tarehe 30 Juni, 2023 
jumla ya rasilimali kwenye mifuko ya uwekezaji 
wa pamoja inayosimamiwa na Taasisi ya UTT 
AMIS imefika shilingi bilioni 1,550.7. Rasilimali 
ziliongezeka kwa asilimia 54.0 sawa na shilingi 
bilioni 538.9 ikilinganishwa na ongezeko la 
shilingi bilioni 383.7 sawa na asilimia 62.6 mwaka 
2022. Ilielezwa kuwa, katika kipindi hicho jumla 
ya Rasilimali ziliongezeka kutoka shilingi bilioni 
996.5 tarehe 30 Juni 2022 hadi shilingi bilioni 1, 
535.4 tarehe 30 Juni 2023.

10.16	 Meneja wa mifuko alimalizia kwa kuwahakikishia 
wawekezaji wake kuwa UTTAMIS itaendelea 
kubuni na kuvumbua mianya na fursa za 
uwekezaji kadiri inavyojitokeza katika soko ili 
kuongeza mapato na faida kwa wawekezaji. 
Lengo likiwa ni kuvuka matarajio ya wawekezaji 
kwa maendeleo yao na Taifa kwa ujumla.

11.0	  MASWALI, MAONI  NA MAJIBU

11.1	 Maswali na Maoni toka kwa Wawekezaji: -
11.1.1	 Pongezi nyingi zilitolewa kwa Bodi ya 

Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi 
wa UTT AMIS kwa kusimamia mifuko vizuri na 
kwa weledi wa hali ya juu na kuhakikisha faida 
inapatikana vizuri, hususani malipo ya gawio 
ambayo hulipwa kwa mpango wa kila robo 
mwaka.

11.1.2	 Mwekezaji mmoja alitaka kupata ufafanuzi 
kuhusu usalama wa fedha za wawekezaji.

11.1.3	 Mwekezaji aliomba ufafanuzi kuhusu ukubwa wa 
kodi kwa mwaka ulioishia Juni 2023 ukilinganisha 
na mwaka uliopita (2022)

11.1.4	 Mwekezaji aliuliza ni kwa nini gawio limeshuka 
kutoka shilingi nne (4) hadi shilingi tatu (3) na 
je inawezekana kurudi kwenye shilingi nne kwa 
sasa?

11.1.5	 Mwekezaji aliuliza ni kwa nini kuweka kigezo hasi 
akirejea Jedwali Na. I Uk. 32?

11.1.6	 Mwekezaji alitaka kujua ni kwa nini ununuzi 
wa vipande kupitia benki unawahi kuonekana 
kwenye akaunti za wateja kuliko ilivyo kwa njia 
ya simu (Selcom)?

11:2	 Wawakilishi wa Kampuni ya Uwekezaji ya 
UTT AMIS walitoa ufafanuzi na Majibu ya 
maswali kama ifuatavyo: -

11.2.1	 Pongezi zilipokelewa na Meneja wa mfuko na 
kuahidi kuendelea kusimamia vizuri kwa weledi 
na maarifa ili kuwaletea faida shindani katika 
uwekezaji wao.

11.2.2	 Kuhusiana na usalama wa fedha za wawekezaji, 
mwakilishi wa UTT AMIS aliwatoa wasiwasi juu 
ya usalama wa fedha zao na kuwaeleza kuwa 
UTT AMIS ni Taasisi ya Serikali na hivyo Serikali 
inalo jukumu la kulinda mali za wawekezaji. UTT 
AMIS inasimamiwa na CMSA ambae jukumu 
lake  ni kusimamia uendeshwaji wa masoko ya 
fedha,  mitaji na dhamana na kufuatilia kuona 
kama waraka wa makubaliano unafuatwa na pia 
UTT AMIS ina mwangalizi wa Mifuko ambaye ni 
benki ya CRDB ambayo pia iko chini ya Benki 
Kuu (BOT) ambaye ni msimamizi wa tasnia ya 
fedha, pia UTT AMIS kama Meneja wa mifuko, 
anakaguliwa na Mkaguzi mkuu wa Serikali (CAG) 
na kampuni binafsi ya ukaguzi ya KPMG ambao 
huhakikisha fedha za wawekezaji ziko salama 
siku zote.

11.2.3	 Ilielezwa kuwa, kwa suala la kodi inategemea 
zaidi na wapi fedha zimewekezwa, kwa mwaka 
unaoishia Tarehe 30 Juni, 2023 UTT AMIS 
haikuwekeza kwenye sehemu zenye kodi ya 
zuio la asilimia 10 kama ilivyokuwa kwa mwaka 
uliopita 2022.

11.2.4	 Kuhusiana na gawio kushuka hadi shilingi tatu 
kwa robo mwaka kutoka shilingi nne, ilielezwa 
kuwa, kipindi gawio linatolewa kwa shilingi 
nne, soko lilifanya vizuri kwa miaka hiyo na 
kulingana na soko lilivyo kwa wakati huu UTT 
AMIS imezingatia kutoathiri mitaji ya wawekezaji 
hivyo  iliona ni vizuri kutoa kiasi hicho cha shilingi 
tatu kwa robo mwaka huku mitaji ya wawekezaji 
ikiendelea kukua.
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11.2.5	 Ufafanuzi ulitolewa kuwa, kigezo hasi kimewekwa 
kwa usahihi kabisa kwa sababu, mfano 
unaponunua hisa kwa shilingi 100 mwanzoni mwa 
mwaka na mwishoni mwa mwaka ukalazimika 
kuziuza kwa shilingi 20, tayari unakuwa umepata 
mapato hasi ukilinganisha na bei uliyonunulia.

11.2.6	 Wawekezaji walielezwa kuwa suala la manunuzi 
ya vipande kupitia simu (Selcom) litaangaliwa ili 
liendane kama vile ambavyo mwekezaji atanunua 
vipande kupitia benki.

12.  	KUFUNGA MKUTANO

Kwa kuwa hakukuwa na masuala zaidi ya kujadili, 
Mwakilishi wa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS aliwashukuru 
Wawekezaji wote kwa kuhudhuria katika Mkutano huo. 
Pia aliwahakikishia kuwa mawazo na mapendekezo 
yaliyotolewa katika Mkutano huu yatazingatiwa na yale 
yanayowezekana yatatekelezwa. Mwisho aliwatakia heri 
ya sikukuu za Krismasi na Mwaka Mpya 2024. Mkutano 
ulifungwa saa kumi na dakika arobaini na tano (10:45) jioni.

	 ...................................	 ...................................
	        MWENYEKITI		             KATIBU		  

				   ....................................
     		        	              TAREHE
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KIAMBATISHO “A”

ORODHA YA WAWEKEZAJI WA MFUKO WA JIKIMU WALIOHUDHURIA
KWENYE MKUTANO WA KUMI NA MOJA (11) WA MWAKA WA MFUKO ULIOFANYIKA 

KATIKA UKUMBI WA KIMATAIFA CHA JULIUS NYERERE, DAR ES SALAAM TAREHE 20 
NOVEMBA 2023

S/N JINA LA MUWEKEZAJI

1. ABEDNEGO MESHACK MOLLEL

2. ADAM EDWARD MARANDU

3. AGNES THOBIAS MKAMATI

4. AINEA YOSIA KATONDO

5. ALEX CHIPANDA SENEDA

6. ALEX CHIPANDA SENEDA

7. ALISTID SAMBA HIGINI

8. AMIRI DAMAS MSHANA

9. AMON BONIPHACE KARAMBA

10. ANESI SATOKI MAHENGE

11. ANGELA PETER MAPUNDA

12. ANNA JONASAI MAPHOLE

13. ANTHONY ABRAHAM MKWESO

14. ASHRAF ABDALLAH GONZA

15. AURELIA IGNAS KAPINGA

16. AYUBU LAZARO SIZYA

17. BARAKA RASHID MADENI

18. BEATRICE PARMENAS KISIMBO

19. CARLTON JUSTIS LYARUU

20. CHARLES KASHASHA MUTALEMWA

21. CHRISTINA LUCAS MATERU

22. CHRISTINE PATRICIA MATAKA

23. COTWU (ZANZIBAR)

24. DAVID RWEGOSHORA MUKELA

25. DISMAS RAPHAEL NTABINDI

26. DOMINIC PETER GANDYE

27. DOREEN KOMBA

28. ELIA SILVESTER MLELEU

29. ELIREHEMA WILSON URIO

30. ELIZABETH DOSLA GEAY

31. EMILIAN PASCHALIS BUSARA

32. EMMANUEL THOMAS MFUKO

33. EMMANUEL YUSUPH CHUWA

34. ERASTO BAYNETH CHIWANGA

35. EZEKIA ANDREW MHIMBA

36. FATIMA SIMON KIONGOSYA

37. FLORA LINUS OPODI

38. FRANCIS JOSEPH COSMAS

39. FUHIAMENI WILLY KISHIMBO

40. FULGENCE PETER KASANDA

41. GEOFREY GAMALIEL KANZA

42. GERALDINE KOKWENDA MWIJAGE

43. GERVAS ANICETH BAKWASA

44. GERVAS JOSEPH KAVISHE

45. GLORIA DOMINIC GANDYE

46. GOVERNMENT EMPLOYEES PROVIDENT FUND

47. GRACE HILARY MBIRIGENDA

48. HADIJA ABDALLAH KALLI

49. HAMIDA ADAM LASHIKONI

50. HAMIDA ADAM LASHIKONI

51. HAROUN DAUSON MWAKIBETE

52. HEAVENS EDEN MREMA

53. HENRY JOHN CHACKY

54. IRENE SAMUEL MJATA

55. JACOB MARTIN MULIKUZA

56. JAIROS YAHYA FWIMI

57. JALIBU MRISHO JALIBU MWENEMILAO

58. JAMES GODFREY MKUMBO

59. JAMES MALEMBEKA KASEMBO

60. JANE ARTHUR MASANJE

61. JAPHET RAZIEL NYAMBO
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62. JAYESH PRAVIN GANATRA

63. JIMMY ANDREW YONA

64. JOAN JULIUS MALINGUMU

65. JOSEPH ALISONATHAN KELYA

66. JOSEPH CHARLES BUNDALA

67. JOYCE MDOE SHAIDI

68. JUMA BAKARI MUSSA

69. JUMAPILI ABDALLAH KHALIKI

70. KASAMANGWA ALEX SENEDA

71. KASIMU ABDALAH UGAMA

72. KINONI ADAM WAMUNZA

73. LILIAN KALEB MAKUNDI

74. LOVENESS YOAS KAYEMA

75. LYDIA AGGREY MWAIJANDE

76. MARGARET STEPHEN BUBERWA

77. MARIA WILLY MWIDETE

78. MARTIN ANTHONY MSEY

79. MARY DIDAS KEREPI

80. MARY GEOFREY KANZA

81. MARY ISSA MUSHI

82. MICHAEL SIMON MTAMA

83. MNAZI MMOJA PRIMARY SCHOOL 1990 
GROUP

84. MORAVIAN KARIAKOO SACCOS

85. MPOKI JOHN MWAIKOKESYA

86. MWANAIDI SELEMANI JABIRI

87. MWANAMVUA ALMASSY HASSAN

88. NANCY ROWLAND SWAI

89. NAOMI SAMUEL MAKAMBA

90. NASIBU OMARY MTULWA

91. NOAH JORAM NZAWILA

92. NOBERT SHIRIMA

93. ONESMO RICHARD NDAKI

94. PATRICK FRANCIS MASINDA

95. PAULO KULWA NGUMIJI

96. PETER CYPRIAN NGILIULE

97. PONTIAN BENEDICT RWEYEMAMU

98. RASHID MRISHO RASHID

99. ROGERS LWITIKO MWAKALUKWA

100. ROSEMARY NIYO BGOYA

101. RUGINA BELLEN RUGINA

102. RUKIA CHIKAULA MILLANZI

103. RUTH BURRA GEAY

104. SAIDI CHARLES CHIWANGO

105. SAMIA ISSHACKY ALLY

106. SHAIBU MBWANA MWAMBUNGU

107. SOPHIA RICHARD MGAYA

108. STELLA SAMUEL FUMBUKA

109. THECLA JAMES MAGUHA

110. TWALIBU MUSA CHOGA

111. VERONICA ROCHUS KANWERA

112. WILBAFOS JULIUS KIRUMBA

113. WILSON ZAKARIA SIRIKWA

114. YAHYA SHAABAN RAJABU

115. ZAINAB AHMED SAGHEIR
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3
Yatokanayo na 
Mkutano Mkuu wa 
Kumi na Mbili           
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UAMUZI/MAELEKEZO UTEKELEZAJI
11.2.6	Wawekezaji walielezwa kuwa suala la 

manunuzi ya vipande kupitia simu (Selcom) 
litaangaliwa ili liendane kama vile ambavyo 
mwekezaji atanunua vipande kupitia benki.

Imetekelezwa, ununuzi wa vipande kwa simu (selcom) umeboreshwa 
zaidi ambapo kwa sasa vipande vinagawiwa ndani ya siku moja ya 
ununuzi. Maboresho zaidi ya kimfumo yanaendelea.

YATOKANAYO NA MUHTASARI WA MKUTANO WA KUMI NA MOJA 
(11) WA MWAKA WA MFUKO WA JIKIMU ULIOFANYIKA TAREHE 20 

NOVEMBA 2023

Katika Mkutano wa Kumi na mbili (12) wa Mfuko wa Jikimu uliofanyika tarehe 20 Novemba 2023 katika Ukumbi wa mikutano wa 
Julius Kambarage Nyerere (JKNICC) Dar es Salaam, Mkutano uliazimia na kutekeleza mambo kadhaa. Ifuatayo ni taarifa ya 
utekelezaji wa maamuzi hayo:
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TAARIFA FUPI YA 
MWAKA YA MFUKO WA JIKIMU
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4 Taarifa ya 
Mwenyekiti wa Bodi
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Taarifa ya Mwenyekiti

Ndugu Wawekezaji, 

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha  kuwakaribisha nyote katika Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Mbili (12) wa Mfuko wa Jikimu. Tunawashukuru kwa kutenga muda wa kuhudhuria mkutano huu 
ambao utajadili maendeleo ya Mfuko kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024.

Nikiwa Mwenyekiti mpya wa Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS, napenda kumshukuru Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuniteua kuiongoza Bodi 
ya Wakurugenzi ya UTT AMIS. Pia napenda kumshukuru Mheshimiwa Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba 
(Mb), Waziri wa Fedha, Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Dkt. Natu Mwamba na Msajili wa Hazina, 
Ndugu Nehemiah Mchechu kwa kunipa mwongozo mara tu baada ya kuteuliwa kuwa Mwenyekiti wa 
Bodi ya UTT AMIS. Napenda pia niwashukuru ninyi wawekezaji kwa kuendelea kuwa na imani kubwa 
katika Mfuko wa Jikimu. 

Napenda pia kutoa shukrani zangu kwa Mwenyekiti aliyemaliza muda wake, Ndugu Casmir Sumba Kyuki, kwa uongozi imara na 
kazi nzuri ya kuiongoza taasisi ya UTT AMIS. Kaka yangu Kyuki ameiongoza UTT AMIS kutoka ilipokuwa taasisi changa hadi kuwa 
moja kati ya taasisi zinazoongoza katika Soko la Mitaji na Dhamana nchini Tanzania na ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
Nitoe pongezi tena kwake kwa uongozi wake mzuri na nimtakie afya njema pamoja heri katika majukumu yake mengine.

Ndugu wawekezaji, kama wote tunavyojua, UTT AMIS ni taasisi ya kipekee ya umma iliyoanzishwa na Serikali yetu mwaka 
2003 kwa malengo ya, pamoja na mengine, kuanzisha Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja na kuwajengea wananchi utamaduni wa 
kuweka akiba na kufanya uwekezaji kupitia umiliki wa hisa zilizogawiwa kwa kununua vipande. Kwa zaidi ya miaka 20 ya uwepo 
wa UTT AMIS, ni dhahiri kuwa fedha  nyingi zimetengenezwa na kugawiwa kwa wawekezaji. Ni furaha iliyoje kwa wawekezaji 
wenzangu ambao wamejaribu kufanya uwekezaji tulivu (Passive Investment) ambao hutufanya kutengeneza fedha tukiwa tumelala 
au tukiendelea kutekeleza majukumu yetu mengine ya kimaisha. Mwekezaji maarufu aliyefanikiwa sana, ndugu Warren Buffet, 
ambaye ni Afisa Mtendaji wa kampuni ya Berkshire Hathaway ya nchini Marekani alishawahi kusema, nanukuu, “kama hutakuwa 
na njia ya kupata fedha wakati umelala, utafanya kazi mpaka utakapofariki,” mwisho wa kunukuu. Napenda kuwapongeza na 
kuwashukuru kwa dhati ya moyo wangu kila mwekezaji kwa uamuzi wenu wa busara, imani na kuwekeza katika mifuko mbalimbali 
ya uwekezaji wa pamoja inayosimamiwa na UTT AMIS. Kama itakavyoonesha katika Taarifa zitakazotolewa muda mfupi ujao, 
aampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS inaendeshwa kwa ufanisi na Menejimenti yake pamoja na wafanyakazi wengine chini ya 
usimamizi mahiri wa mamlaka mbalimbali za Serikali. Kutokana na kujitoa kwa Menejimenti na wafanyakazi wote na usimamizi 
imara, haikunishangaza sana pale UTT AMIS ilipotangazwa kuwa mshindi wa jumla kwa taasisi inayoendeshwa kwa ufanisi 
bora nchini Tanzania. Hakika nilijisikia mwenye furaha pale nilipokabidhiwa tuzo kutoka kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan jijini Arusha, wakati wa mkutano wa Wenyeviti na Watendaji wakuu wa taasisi 
za umma tarehe 28 mwezi Agosti 2024.

Ndugu wawekezaji, nina imani mmekuwa mkifuatilia maendeleo ya Mfuko wa Jikimu na kwamba mmeipokea, kuipitia na kuichambua 
taarifa ya Mfuko kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Ninayo furaha kuwajulisha kuwa utendaji wa Mfuko kwa 
kipindi hicho umeendelea kuwa mzuri na wa kuvutia. Faida kwa wawekezaji ilikuwa kubwa ikilinganishwa na kigezo linganifu 
(performance Benchmark). Faida kwa mwaka ilikuwa asilimia 13.7 ikilinganishwa na asilimia 13.6 ya mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2023. Faida iliyopatikana imeenda sambamba na maendeleo ya soko la fedha, na ni kubwa kuliko faida ya asilimia 11.2 ya 
kigezo linganifu. Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia Juni 2024, thamani ya Mfuko iliongezeka kutoka Shilingi bilioni 20.0 
iliyofikiwa tarehe 30 Juni 2023 hadi Shilingi bilioni 26.8 tarehe 30 Juni 2024. Ongezeko hili la thamani ya Mfuko linatokana na faida 
nzuri inayopatikana, matumizi ya teknolojia katika kufanya miamala ya uwekezaji, kukua kwa imani ya wawekezaji kwa taasisi ya 
UTT AMIS pamoja na kuongezeka kwa uelewa juu ya faida zinazopatikana kupitia  mifuko ya uwekezaji wa pamoja. 

Mwenendo wa Uchumi na Mazingira katika Masoko ya Fedha
Ndugu wawekezaji, Pamoja na vihatarishi vitokanavyo na taharuki ya hali ya kisiasa na vita katika sehemu mbalimbali duniani, 
hali ya Uchumi nchini Tanzania imeendelea kuimarika kwani ulikua kwa asilimia 5.1 kwa mwaka 2023 na unatarajiwa kukua kwa 
asilimia 5.4 kwa mwaka 2024. Ukuaji huu wa uchumi ni mzuri zaidi ya wastani wa ukuaji katika nchi za ukanda wa Jangwa la 
Sahara na nchi za ukanda wa Ushirikiano wa Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) ambao ni asilimia 3.4 kwa mwaka 2023 na 
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makadirio ya asilimia 3.8  kwa mwaka 2024, kama ilivyokadiriwa na Shirika la Fedha Duniani (IMF). Kwa mujibu wa taarifa za 
Benki Kuu ya Tanzania, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 3.1 mwezi Juni 2024 ikilinganishwa na matarajio ya kiwango kisichozidi 
asilimia 5.0 na matarajio ya nchi za ukanda wa afrika mashariki cha asilimia 8.0. Kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita, viwango 
vya riba katika soko havikubadilika sana na hivyo kuashiria utulivu wa soko kwa ujumla.  Kwa upande mwingine, thamani ya 
Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Marekani ilipungua  kwa kiwango cha asilimia 12.8 sababu kubwa ikiwa ni kubadirika kwa 
sera za nchi ya Marekani na madhara yatokanayo na taharuki ya vita katika bara la Asia.

Kuhusu maendeleo ya Soko la Mitaji na Dhamana, maendeleo mazuri yameshuhudiwa katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2024. Dhamana mpya zimeorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam na bei ya hisa zilizoorodheshwa zimeongezeka 
kama inavyooneshwa na Fahirisi (Tanzania Share Index).  Katika kipindi cha mwaka kilichoishia tarehe 30 Juni 2024, kumekuwa 
na ongezeko la Fahirisi la asilimia 9.3 ambapo iliongezeka toka 4,091.8 tarehe 30 Juni 2023 hadi 4,475.2 tarehe 30 Juni 2024. 
Ongezeko hilo ni zaidi ya lile la tarehe 30 Juni 2023 ambalo lilikuwa ni asilimia 4.1.

Ndugu Wawekezaji, sababu za kupanda kwa bei za hisa kulichagizwa na kufanya vyema kwa makampuni yaliyoorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam na kuboreshwa kwa mazingira ya biashara na uwekezaji hapa nchini. Tunamshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan na Serikali kwa ujumla kwa kuendelea 
kusimamia na kuweka mazingira bora ya biashara  na usimamizi nchini.

Utendaji wa Mifuko na Maendeleo Mengineyo
Ndugu Wawekezaji, kuhusu utendaji wa Mifuko kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024, viashiria vya kiuchumi 
vinaonyesha kwamba Kampuni ya UTT AMIS pamoja na Mifuko inayoisimamia imeendelea kufanya vizuri. Thamani ya Mifuko 
imeongezeka kutoka Shilingi Trilioni 1.5354 tarehe 30 Juni 2023 hadi Shilingi Trilioni 2.2382 tarehe 30 Juni 2024. Hili ni ongezeko 
la Shilingi bilioni 702.8, sawa na asilimia 45.7 ikilinganishwa na ongezeko la Shilingi bilioni 538.9, sawa na asilimia 54.0 kwa 
mwaka uliopita. Ongezeko la ukubwa wa Mifuko umetokana na faida iliyopatikana katika uwekezaji Pamoja na ongezeko la idadi 
ya wawekezaji 79,519, sawa na asilimia 32 waliojiunga katika Mifuko kwa mwaka 2024 ikilinganishwa na Wawekezaji 47,480, 
sawa na asilimia 24 waliojiunga mwaka wa fedha uliopita. Kama nilivyosema hapo awali, kwamba mifuko yote imetoa faida nzuri 
kwa wawekezaji wake.  Faida kwa Mfuko wa Jikimu ilikuwa asilimia 13.7.

Ndugu Wawekezaji, katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024, Kampuni ya UTT AMIS iliendelea na awamu ya 
mwisho ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wake wa miaka mitano ulioishia mwezi wa Juni 2024. Pia UTT AMIS ilitayarisha 
Mpango Mkakati mpya wa miaka mitano. Mpango mpya umejikita katika kuifanya UTT AMIS kuwa mshirika mkubwa zaidi katika 
Soko la Mitaji na Dhamana nchini Tanzania na ukanda wa Afrika Mashariki. Ili kuendana na kipindi cha mipango cha Serikali, 
Mpango Mkakati Mpya utafanyiwa mapitio ndani ya mwaka 2024/2025 ili uweze kumalizika mwezi Juni 2030. Kati ya malengo 
yaliyoainishwa katika Mpango Mkakati mpya ni pamoja na kukuza thamani ya mifuko kutoka Shilingi Trilioni 2.238 cha sasa 
hadi Shilingi Trilioni 7.5, na kuongeza idadi ya matawi ili kusogeza huduma kwa wawekezaji nchini na nchi za Afrika Mashariki 
pamoja na nchi za ukanda wa SADC. Zaidi ya hapo, Mpango Mkakati unaonesha kuwa huduma kwa wawekezaji zitakuwa za 
kidijitali. Katika kujiandaa na utekelezaji wa Mpango Mkakati mpya, UTT AMIS ndani ya mwaka huu wa fedha 2024/2025 imeanza 
na uboreshaji wa mifumo ili kuimarisha uwezo na kumudu kiwango kikubwa cha biashara. Mradi huu wa kuboresha mifumo 
unatarajiwa kukamilika ndani ya kipindi cha miezi kumi na mbili.    

Matarajio ya mwaka wa fedha 2024/2025
Ndugu Wawekezaji, kwa kipindi cha miaka mitano ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kampuni ya UTT AMIS ulioishia Juni 
2024, umekuwa na mafanikio makubwa zaidi ya ilivyotarajiwa. Kwa mfano thamani ya mifuko ilikisiwa kukua kutoka Shilingi bilioni 
290.7 tarehe 30 Juni 2019 mpaka Shilingi bilioni  485.9 kabla ya kurekebishwa na kuwa Shilingi billion 1,007.9 tarehe 30 Juni 
2024. Hata hivyo, thamani halisi ya mifuko mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2024 ilikuwa ni Shilingi Trilioni 2.2 ambayo ni mara mbili 
ya kiwango kilichotarajiwa.

Ndugu Wawekezaji, katika kipindi cha mwaka wa kwanza wa utekelezaji wa Mpango mpya, UTT AMIS inatarajia kukamilisha 
uboreshaji wa mifumo kama msingi wa kukuza biashara yake. Taasisi pia itaendelea kufanyia kazi vipaumbele, ikiwa ni pamoja 
na kuboresha huduma na kuibua  bidhaa zingine kwa masilahi ya wawekezaji. UTT AMIS itaendelea kuboresha huduma za 
uendeshaji kuwa za kisasa zaidi na kuhakikisha kuwa wawekezaji wanapata faida nzuri zaidi kadri ya maendeleo ya Soko la Mitaji. 
Ni malengo ya UTT AMIS kuwa moja ya njia bora za kujenga ustawi wa jamii ya sasa na vizazi vijavyo.

Ndugu Wawekezaji, katika mkutano wa Wenyeviti wa Bodi na Watendaji wa taasisi jijini Arusha, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan, aliyaelekeza mashirika ya umma ambayo yana uwezo, kuendesha shughuli 
zake za kiuchumi na zenye kuleta faida nje ya Tanzania. UTT AMIS ikiwa katika utekelezaji wa Mpango Mkakati wake, inatarajia 
kuwafikia na kuwahudumia wawekezaji wengi zaidi nchini Tanzania, Ukanda wa Afrika Mashariki na Ukanda wa nchi za SADC. 
Katika kutekeleza hilo, UTT AMIS imekuwa ikifuatilia maendeleo ya soko katika jumuiya hizo mbili kwa kipindi cha miaka kadhaa. 
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Matokeo ya awali yanaonyesha  kwamba baadhi ya nchi zina fursa nzuri. UTT AMIS itaimarisha na kuelekeza nguvu katika 
kuchambua masoko haya mapya ili kufanya maamuzi sahihi na kwa wakati muafaka. Ukizingatia lengo la Mkakati la kuongeza 
thamani ya Mifuko, ni muhimu kuwa kila fursa inayopatikana iweze kutumika vyema. Kwa kuzingatia kuwa ninyi wawekezaji 
mnazifahamu faida za uwekezaji katika mifuko inayoanzishwa na kusimamiwa na UTT AMIS, ninawaomba muendelee kuwa 
mabalozi wazuri juu ya uwekezaji kwa familia, marafiki, ndugu pamoja na jamaa zenu. Ili kuhakikisha mnaimudu vyema hii kazi 
ya kuwa mabalozi wa mifuko ya UTT AMIS, kutakuwa na kipindi cha maswali na majibu, mawasilisho, majadiliano pamoja na 
mazungumuzo na wataalam katika masoko ya fedha. 

Shukrani
Ndugu Wawekezaji, katika kuhitimisha taarifa yangu, napenda niwashukuru nyote kwa ushirikiano na imani yenu kwa UTT AMIS na 
Mfuko wa Jikimu kwa kipindi chote cha mwaka  ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Kwa namna ya kipekee napenda kuishukuru Serikali 
kupitia Wizara ya Fedha, Ofisi ya Msajili wa Hazina, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, Msimamizi wa Mifuko ambaye 
ni Benki ya CRDB, Soko la Hisa la Dar es Salaam pamoja na Madalali wake, Wajumbe wenzangu wa Bodi ya Wakurugenzi, 
Wafanyakazi wa UTT AMIS na Wadau wote ambao wameendelea kuiwezesha UTT AMIS kutekeleza majukumu yake katika 
mwaka huu wa fedha. Ni matumaini yangu kuwa ushirikiano huu utaendelea  kwa manufaa ya Wawekezaji wetu na maendeleo ya 
Soko la Mitaji na Sekta ya Fedha  hapa nchini kwetu.  

Prof. Faustin Rweshabura Kamuzora
Mwenyekiti wa Bodi
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5 Taarifa ya Mwangalizi 
wa Mfuko wa Jikimu
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TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO WA JIKIMU KWA 
WAWEKEZAJI

Tukiwa ni waangalizi wa Mfuko wa Jikimu, Jukumu letu ni kusimamia kwamba utendaji wa meneja wa mfuko unaendana/
unazingatia waraka wa makubaliano ili kuhakikisha maslahi bora ya wenye vipande. Katika utekelezaji wa kazi hii, mwangalizi wa 
mfuko ana majukumu yafuatayo; Uangalizi wa mali za mfuko, kuhakikisha meneja wa mfuko anatumia njia/mbinu sahihi katika 
kukokotoa mahesabu ya thamani ya mfuko sambamba na mkataba wa makubaliano, na pia kuhakikisha viwango vya uwekezaji 
vinazingatiwa.

Katika kipindi cha mwaka huu wa fedha, kilichoanzia tarehe 01.07.2023 mpaka 30.06.2024, Benki ya CRDB kama mwangalizi 
wa mfuko wa Jikimu, tumeendeleza uangalizi wa mwenendo wa shughuli za meneja wa mfuko, utekelezaji wake na kuangalia 
changamoto kwenye uwekezaji.

Kwa kuzingatia hayo, tunapenda kuwathibitishia kwamba shughuli za uwekezaji kwenye mfuko wa Jikimu na wajibu wa meneja 
wa mfuko (UTT AMIS), vimeendeshwa/ vimetekelezwa kufuatana na vipengele vya waraka wa makubaliano. Tukizingatia suala la 
imani/ uaminifu wa wenye vipande kwenye mfuko, tunathibitisha kwamba maslahi ya wenye vipande ndani ya mfuko wa Jikimu 
yanalindwa na kuzingatiwa ipasavyo, na meneja ameendesha mfuko kulingana na waraka wa makubaliano.

Abdulmajid M. Nsekela

Afisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mtendaji                                                         Tarehe: 23 Oktoba, 2024

CRDB BANK PLC
Makao Makuu: Barabara ya Ally Hassan 

Mwinyi / Barack Obama
S.L.P. 268, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 (0) 22 211 7441-7
Nukushi: +255 (0) 22 211 6714

Barua pepe: info@crdbbank.co.tz
Tovuti: www.crdbbank.co.tz
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6 Taarifa ya Mkaguzi 
wa Hesabu za Mfuko
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TAARIFA YA MKAGUZI KUHUSU MUHTASARI WA HESABU ZA 
MFUKO WA JIKIMU (JIKIMU FUND)

KPMG

Jengo la Luminary                                                                                                                	 Simu: +255 22 2600330

Ghorofa ya 2, Kitalu Na. 574                                                                                              	 Barua Pepe: info@kpmg.co.tz

Barabara ya Haile Selassie, Msasani                                                                                 	 Tovuti: www.kpmg.co.tz

S. L. P. 1160, Dar es Salaam

Maoni

Muhtasari wa hesabu za Mfuko ambao unajumuisha Urari wa hesabu za Mfuko mnamo tarehe 30 Juni 2024, muhtasari waMapato 
na Matumizi, muhtasari wa Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko, muhtasari wa Mtiririko wa Fedha pamoja na maelezo yake 
umetayarishwa kutoka katika taarifa kamili ya ukaguzi ya Mfuko wa Jikimu kwa kipindi cha mwaka wa fedha inayoishia tarehe 30 
Juni 2024.

Kwa Maoni yetu, Muhtasari wa Hesabu za Mfuko wa Jikimu unaendana na taarifa kamili ya hesabu za Mfuko zilizokaguliwa 
kulingana na vigezo vilivyoelezwa kwenye dokezo namba 1.

Muhtasari wa Taarifa ya Hesabu za Fedha

Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha haioneshi taarifa zote kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za 
kifedha (International Financial Reporting Standards (FRS)). Muhtasari huu wa hesabu pamoja na hii taarifa yetu siyo mbadala wa 
taarifa kamili ya hesabu za kifedha iliyokaguliwa. Muhtasari wa hesabu za kifedha pamoja na taarifa kamili ya hesabu zilizokaguliwa 
haijumuishi matukio au miamala baada ya tarehe za taarifa ya hesabu za fedha zilizokaguliwa.

Taarifa ya Ukaguzi na Hesabu za Fedha zilizokaguliwa

Maoni ya ukaguzi (audit opinion) yasiyokuwa na kasoro juu ya taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha za Mfuko yalitolewa 
kwenye taarifa ya tarehe 11 Novemba 2024 kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024.

Majukumu ya Meneja Kuhusu Muhtasari wa Hesabu za Fedha za Mfuko

Meneja wa Mfuko anahusika na utayarishwaji wa muhtasari wa hesabu za fedha za Mfuko kwa mujibu wa vigezo kama 
ilivyoainishwa kwenye dokezo namba 1.

Majukumu ya Mkaguzi wa Hesabu za Mfuko

Majukumu yetu kama wakaguzi wa hesabu za Mfuko ni kutoa maoni kama muhtasari wa hesabu za Mfuko unaendana na taarifa 
kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha na kwa mujibu wa taratibu zetu za ukaguzi, ukaguzi ambao ulifanywa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya ukaguzi (International Standars on Auditing-ISA) 810 (kama ilivyorekebishwa), “Kazi za kuripoti juu ya 
Muhtasari wa taarifa za kifedha”

Hili ni toleo lililotafsiriwa la ripoti ya Mkaguzi liyosainiwa katika toleo la Kiingereza.
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								        Dokezo namba 1
Dokezo juu ya vigezo vya kutayarisha Muhtasari wa Hesabu
Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha umetayarishwa kutoka kwenye taarifa kamili ya ukaguzi, iliyotayarishwa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za kifedha (IFRS) mnamo tarehe 30 Juni 2024. 

Taratibu za kutayarisha muhtasari wa hesabu za fedha unaitaka menejimenti kuamua kiwango cha taarifa zitakazojumuishwa 
katika muhtasari ili kuendana kwa kiwango kikubwa na taarifa kamili ya ukaguzi au kutoa taswira ya muhtasari iliyosawa na taarifa 
ya hesabu za fedha zilizo kaguliwa

Menejiment imetayarisha hesabu hizi kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:

(a)    Muhtasari wa Hesabu unajumuisha hesabu zote za mfuko zilizoko katika taarifa ya hesabu zilizokaguliwa;
(b)    Taarifa zilizopo kwenye muhtasari wa hesabu zinashabihiana na taarifa ya hesabu za mfuko zilizokaguliwa na
(c)	 Jumla kuu, jumla ndogo pamoja na taarifa linganifu zilizopo kwenye hesabu zilizokaguliwa zimeonyeshwa pia katika 

muhtasari wa hesabu ulioandaliwa

Taarifa ya hesabu za Mfuko wa Jikimu zilizokaguliwa zinapatikana katika ofisi ya Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS.
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7 Taarifa ya 
Hesabu za Mfuko
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI (Statement of Profit or Loss and 
Other Comprehensive Income) KWA MWAKA UNAOISHIA  

30 JUNI 2024

2024 2023
TSH’000 TSH’000

Mapato yatokanayo na /Uwekezaji/riba 2,607,982 2,175,343 

Faida kwenye uthamini wa mali za kifedha 363,380 249,133 

Mapato mengineyo 1,014,686 593,930 

Jumla ya Mapato 3,986,048 3,018,406 

Gharama za Meneja (412,462) (341,901)

Gharama za Mwangalizi wa Mfuko (22,915) (20,000)

Gharama za Mauzo ya Dhamana na Hisa (14,842) (6,348)

Gharama za Ukaguzi wa Hesabu (2,459) (2,483)

Gharama za Mauzo ya Vipande (153,174) (92,808)

Gharama nyinginezo za Uendeshaji (38,850) (33,476)

Jumla ya Gharama za uendeshaji (644,702) (497,016)
Mapato  kabla ya gawio kwa wenye Vipande 3,341,346 2,521,390 
Gawio la mapato kwa wenye vipande (1,668,561) (1,432,862)

Ongezeko la Thamani (Mapato) Kwa Wakezaji Kabla ya 
Kodi

1,672,785 1,088,528 

Kodi (26,483) (14,746)

Ongezeko la Thamani (Mapato) Kwa Wakezaji Baada ya 
Kodi

1,646,302 1,073,782 

Mapato mengineyo(other comprehensive income)  -    -   

Ongezeko halisi la thamani ya Mfuko 1,646,302 1,073,782 
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URARI WA HESABU ZA MFUKO (BALANCE SHEET) 
MNAMO TAREHE  30 JUNI 2024

2024 2023
TSH’000 TSH’000

Rasilimali za Mfuko
Fedha Taslim 5,528,665 704,313 

Dhamana za Serikali 15,332,038 13,800,962 

Uwekezaji Katika Hisa 6,275,370 5,589,990 

Rasilimali nyinginezo (other receivable) 18,942 35,486 

Jumla ya Rasilimali 27,155,015 20,130,751 

Dhima ya Mfuko
Dhima Nyinginezo (951,776) (787,678)

Jumla ya Dhima ya Mfuko (951,776) (787,678)
Thamani Halisi ya Mfuko 26,203,239 19,343,073 

Inawakilishwa na: 
Thamani Halisi ya Mfuko 26,203,239 19,343,073 
Idadi ya Vipande 151,598,376 120,653,572
Thamani ya Kipande  172.85 160.32 
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TAARIFA YA MABADILIKO YA THAMANI YA MFUKO (STATEMENT OF 
CHANGES IN NET ASSETS ATTRIBUTABLE TO UNIT HOLDERS) 

KWA MWAKA ULIOSHIA 30 JUNI 2024

2024 2023
TSH’000 TSH’000

Thamani ya mfuko  mwanzoni mwa mwaka(Julai 1) 19,343,073 17,882,664 
Mabadiliko/Ongezeko ya thamani ya mfuko 1,646,302 1,073,782 

20,989,375 18,956,446 
Miamala (Transactions) ya wenye vipande kwa mwaka
Mauzo ya vipande (Sales)                                                                                      9,067,304 3,938,671 

Ununuzi ya vipande (Repurchase)                                                                                      (3,853,440) (3,552,044)

Mabadiliko ya thamani ya mfuko 5,213,864 386,627 

Thamani halisi ya Mfuko 26,203,239 19,343,073 
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TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA (CASH FLOW STATEMENT) 
KWA MWAKA UNAOISHIA 30 JUNI 2024

2024 2023
TSH’000 TSH’000

FEDHA ITOKANAYO NA SHUGHULI  ZA UENDESHAJI
Ongezeko la Thamani (Mapato) kwa Wawekezaji  baada ya 
Kodi

1,646,302 1,073,782 

Imerekebishwa na:
Gawio kwenye hisa (326,637) (262,734)
Faida itokanayo na mabadiliko ya thamani ya dhamana (363,380) (249,133)
Gawio kwa wenye vipande 1,668,561 1,432,862 
Kodi ya zuio 26,483 14,746 
Mapato yatokanayo na riba (effective interest rate method) (2,281,345) (1,912,609)
Fedha iliyopatikana kabla ya mabadiliko ya Mtaji wa 
uendeshaji:

369,984 96,914 

Mabadiliko ya Mtaji wa uendeshaji
Dhamana za serikali (1,735,370) (882,723)
Gawio lililopokelewa (322,000) (100,001)
Kupungua kwa dhima Rasilimali nyinginezo 28,519 35,122 
Ongezeko / Kupungua kwa dhima ambazo mfuko haujalipa (538,997) 86,944

Fedha iliyopatikana kutoka kwenye shughuli za 
uendeshaji

(2,197,864) (763,744)

Mapato yaliyopokelewa kutokana na uwekezaji katika hisa 314,662 262,734 
Mapato yaliyopokelewa kutokana na riba 2,485,639 1,846,962 
Kodi iliyolipwa hadi sasa (26,483) (14,746)
Fedha halisi itokanayo na shughuli za uendeshaji 575,954 1,331,206 

AMANA YA MFUKO (FINANCING ACTIVITIES)
Mauzo ya Vipande (Sales of Units) 9,067,304 3,938,671 

Ununuzi (Repurchase) wa Vipande (3,853,440) (3,552,044)

Gawio lililolipwa (965,466) (1,251,629)

Fedha halisi iliyotumika kutokana na miamala ya  wenye 
vipande

4,248,398 (865,002)

Ongezeko/(Punguzo) halisi la Fedha 4,824,352 466,204 

Salio la fedha mwanzoni mwa Mwaka 704,313 238,109

Salio la fedha mwishoni mwa Mwaka 5,528,665 704,313 

.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: 8 Novemba, 2024

.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: 8 Novemba, 2024
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8 Taarifa ya Meneja 
kuhusu Uwekezaji
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2.0 Mgawanyo wa Uwekezaji 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 mwezi Juni 2024, UTT-AMIS PLC kama 
meneja wa Mfuko alitumia uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo anuai wa rasilimali kwa 
matakwa ya sera za mfuko wa Jikimu. Mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko mwezi Juni 2024 
ulikuwa kama inavyoonekana kwenye chati namba II hapo chini:-   
 

Chati Na.II; Mgawanyo wa Uwekezaji wa Mfuko wa Jikimu  hadi tarehe 30 Juni 2024 
   

          

 

Chati namba II, inaonesha mgawanyo wa uwekezaji katika mfuko wa Jikimu ambapo asilimia 57.6 
imewekezwa katika Dhamana za serikali za muda mrefu, ikifuatiwa na asilimia 23.4 kwenye Hisa, 
asilimia 19.0 kwenye Amana za benki za muda mfupi.  Aidha, chati hiyo inaonesha kiwango kikubwa 
cha asilimia kimewekezwa kwenye Dhamana za serikali za muda mrefu ili kuimarisha kiwango cha 
faida na mapato ya mfuko. 

3.0 Faida 
Kiwango cha faida kwa kipindi cha mwaka mmoja ni asilimia 13.7 ikilinganishwa na faida ya asilimia 
13.6 mwaka 2023. Aidha, kiwango cha faida kwa mwaka 2024 cha asilimia 13.7 ni zaidi ya kigezo 
cha ufanisi cha asilimia 11.2 kama inavyonekana kwenye (Jedwali I). 
 
 
 

Mfuko wa Jikimu ni mfuko wa wazi ulioanzishwa kwa wawekezaji wenye lengo la kuwekeza kwa muda 
mrefu. Mfuko huu huwasaidia wawekezaji kupanga na kujipatia mapato ya mara kwa mara kwa ajili 
ya kukidhi gharama za maisha huku wakifaidika na ongezeko la mtaji katika uwekezaji wao. Mfuko 
unampatia mwekezaji fursa ya kuchagua mojawapo kati ya aina tatu za mpango wa uwekezaji (a) Gawio 
la kila robo mwaka (b) Gawio la kila mwisho wa mwaka (c) Kukuza mtaji.

1.0  Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, mfuko wa Jikimu ulikuwa na ukubwa wa shilingi bilioni 26.8. Aidha, kwa 
kipindi cha mwaka mmoja ukubwa wa Mfuko umeongezeka kwa shilingi bilioni 6.8 sawa na asilimia 34.0 
ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 1.5 mwaka 2023.

Kwa mwaka 2024, thamani ya kipande imeongezeka kwa shilingi 22.7 hadi kufikia shilingi 176.8 
ikilinganishwa na ongezeko la shilingi 21.4 mwaka uliopita. Kwa muda huo, Mfuko umelipa gawio la 
shilingi 12 kwa kila kipande.
Chati Na. I; Ukuaji Wa Mfuko Wa Jikimu Kutoka Kuanzishwa Hadi tarehe 30 Juni, 2024

 

Aidha, tangu mfuko uanzishwe umefanikiwa kulipa wawekezaji gawio lenye thamani zaidi ya shilingi 
bilioni 16.7.

2.0  Mgawanyo wa Uwekezaji
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 mwezi Juni 2024, UTT AMIS kama meneja wa 
Mfuko alitumia uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo anuai wa rasilimali kwa matakwa ya sera za 
mfuko wa Jikimu. Mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko mwezi Juni 2024 ulikuwa kama inavyoonekana 
kwenye chati namba II hapo chini:-  
Chati Na. II: Mgawanyo wa Uwekezaji wa Mfuko wa Jikimu  hadi tarehe 30 Juni 2024

Chati namba II, inaonesha mgawanyo wa uwekezaji 
katika mfuko wa Jikimu ambapo asilimia 57.6 
imewekezwa katika dhamana za serikali za muda 
mrefu, ikifuatiwa na asilimia 23.4 kwenye Hisa na 
asilimia 19.0 kwenye amana za benki za muda mfupi.  
Aidha, chati hiyo inaonesha kiwango kikubwa cha 
asilimia kimewekezwa kwenye dhamana za serikali 
za muda mrefu ili kuimarisha kiwango cha faida na 
mapato ya mfuko.   

Taarifa ya Meneja Kuhusu 
Uwekezaji

KUANZISHWA;

OKTOBA, 2008

30 JUNI 2024

THAMANI 
YA KIPANDE 

SHILINGI 176.8

UKUBWA 
WA MFUKO 

SHILINGI 
BILIONI 26.8 

GAWIO KWA 
KILA KIPANDE 

KWA MWAKA 
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Taarifa ya Meneja kuhusu uwekezaji 

 
Mfuko wa Jikimu ni mfuko wa wazi ulioanzishwa kwa lengo la kuwasaidia wawekezaji kupanga na 
kujipatia mapato ya mara kwa mara kwa ajili ya kukidhi gharama za maisha huku wakifaidika na 
ongezeko la mtaji katika uwekezaji wao. Mfuko unampatia mwekezaji fursa ya kuchagua mojawapo 
kati ya aina tatu za mpango wa uwekezaji (a) Gawio la kila robo mwaka (b) Gawio la kila mwisho wa 
mwaka (c) Kukuza mtaji. 
 

1.0 Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, mfuko wa Jikimu ulikuwa na ukubwa wa shilingi bilioni 26.7. Aidha, kwa 
kipindi cha mwaka mmoja ukubwa wa Mfuko umeongezeka kwa shilingi bilioni 6.7 sawa na asilimia 33. 
5 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 1.5   sawa na asilimia 8.1 mwaka 2023. 
Kwa mwaka 2024, thamani ya kipande imeongezeka kutoka shilingi 166.1 hadi kufikia shilingi 176.8 sawa 
na ongezeko la shilingi 22.7 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi 21.4 mwaka uliopita.  
 
Chati Na. I; Ukuaji Wa Mfuko Wa Jikimu Kutoka Kuanzishwa Hadi tarehe 30 Juni, 2024 

 
 

Aidha, tangu mfuko uanzishwe umefanikiwa kulipa wawekezaji gawio lenye thamani zaidi ya shilingi 
bilioni 16.8. 
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3.0  Faida
Kiwango cha faida kwa kipindi cha mwaka mmoja ni asilimia 13.7 ikilinganishwa na faida ya asilimia 13.6 
mwaka 2023. Aidha, kiwango cha faida kwa mwaka 2024 cha asilimia 13.7 ni zaidi ya kigezo cha ufanisi cha 
asilimia 11.2 kama inavyonekana kwenye jedwali namba I.

Jedwali namba I na II, linaonesha mwenendo wa utendaji wa Mfuko, kigezo cha ufanisi (benchmark) na 
maeneo mengine linganifu kwa mwaka 2020 hadi 2024. Hali ya utendaji wa Mfuko inaonekana ni nzuri na 
shindani ikilinganishwa na faida ya kigezo cha ufanisi na maeneo linganifu sokoni.
Jedwali Na I: Faida ya Mfuko wa Jikimu tangu Juni, 2020 hadi Juni, 2024  

Na. Mwaka wa Fedha Ukubwa wa mfuko 
Shilingi Bilioni

Hali ya Utendaji
Faida Kigezo cha ufanisi

1.0 2023/24 26.8 13.7% 11.2%
2.0 2022/23 20.0 13.6% 7.6%
3.0 2021/22 18.5 13.6% 8.7%
4.0 2020/21 17.9 18.8% 8.1%
5.0 2019/20 17.6 15.6% 1.5%

Kumb:kigezo cha ufanisi ni mjumuiko wa utendaji wa Fahilisi za hisa kwa kampuni za ndani (TSI) na faida 
kwenye dhamana ya serikali ya miaka 10.    

Ili kupima mafanikio ya Mfuko inabidi kulinganisha na viwango vya faida vinavyotolewa na soko kwenye 
amana za benki na dhamana za serikali kama vinavyoonekana kwenye Jedwali namba II hapo chini:    
Jedwali Na. II: Viwango vya faida katika dhamana za Serikali na amana za benki

Maelezo Kwa Mwaka Wa Fedha Ulioisha Mwezi Juni
2021 2022 2023 2024

Dhamana ya Serikali ya Miaka 10 11.5% 10.3% 11.1% 12.3%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 7 10.1% 9.3% 9.7% 9.7%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 5 9.2% 8.9% 9.7% 10.0%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 2 7.9% 4.4% 9.1% 11.6%
Dhamana ya Serikali ya Mwaka 1 4.8% 4.7% 6.9% 8.3%
Amana za benki 2.2% 1.5% 1.6% 2.8%

Chanzo; Benki Kuu ya Tanzania

Mambo mengine muhimu ya kuzingatia wakati wa kulinganisha faida za uwekezaji katika Mfuko wa Jikimu 
na amana katika benki;      

•	 Viwango vya faida vinavyooneshwa hapo juu kwa uwekezaji ni kabla ya kutoa kodi ya zuio 
(withholding tax) ya 10% wakati faida ya mfuko wa Jikimu ni baada ya kutoa kodi ya zuio ya 10% na 
gharama zingine.

•	 Mfuko wa Jikimu unaruhusu wawekezaji kuuza vipande vyao (hulipwa ndani ya siku kumi (10) za 
kazi) wakati wowote hivyo kumpa fursa mwekezaji kupata fedha pindi anapozihitaji na kwamba 
hakuna kiwango cha chini cha uwekezaji kisichopata faida.

•	 Viwango vya faida kwenye Mfuko vinatolewa sawa kwa wawekezaji wote (wawekezaji wa kipato 
kidogo, wa kipato cha kati na wale wenye kipato kikubwa).

•	 Mfuko wa Jikimu hutoa gawio kwa wawekezaji wake kila robo mwaka na kwa mwaka 
•	 Urahisi wa kuongeza na kutoa fedha, aidha mtu anaweza kununua na kuuza vipande .
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4.0  Mwenendo wa Uchumi, Tanzania

4.1 Pato la Taifa

Kwa mwaka 2023 uchumi ulikua kwa asilimia 5.1, ikilinganishwa na asilimia 4.7 mwaka 2022. Aidha, 
sababu zilizochagia ukuaji huo ni pamoja na kuwepo kwa hali nzuri kwenye shughuli za madini, kilimo na 
ujenzi. Mambo mengine yaliyosababisha ukuaji wa uchumi ni kuwepo kwa uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na serikali kwenye miundombinu na shughuli zingine za kijamii nchini.

Hata hivyo, ukuaji wa uchumi mwaka 2023 unaonesha kuwa nchi imetekeleza sera madhubuti na imehimili 
madhara yatokanayo na vita zinazoendelea ulimwenguni. Hivyo, kwa mwaka 2024 kiwango cha ukuaji wa 
uchumi kinakadiriwa kukua kwa asilimia 5.4.

Hali hii ya mwenendo wa uchumi ni muhimu kwa mifuko inayosimamiwa na UTT AMIS kwani inaonesha 
matarajio mazuri ya faida kwa wawekezaji. 
Jedwali Na. III:   Mwenendo wa Uchumi, Tanzania

Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024
Pato halisi la Taifa 7.0% 7.0% 4.8% 4.9% 4.7% 5.1% *5.4%

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Benki kuu ya Tanzania 

4.2  Mfumuko wa Bei

Jedwali na. IV hapo chini linaonesha hali ya mfumuko wa bei kwa kipindi tangu mwaka 2018 hadi 2024, 
kwani mfumuko wa bei nchini umebaki chini ya asilimia 5.0. Aidha, kiwango hicho ni stahimilivu na kipo 
chini ya asilimia 5.0 ya kigezo linganifu kinachotumika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya 
ya maendeleo kusini mwa Afrika (SADC).

Mwenendo huu wa mfumuko wa bei umetokana na kuwepo kwa hali nzuri kwenye shughuli za kilimo na 
sera madhubuti. Aidha, mamlaka inakadiria hali ya mfumuko wa bei kwa kipindi cha miaka mitatu hadi 
mitano ijayo kubaki chini ya asilimia 5.0. Kuwepo kwa hali nzuri ya mwenendo wa  mfumuko wa bei nchini 
kumewezesha wawekezaji kuendelea kuwekeza kwa wingi. Hata hivyo, UTT AMIS inajitahidi kuwekeza 
kwenye maeneo yanayotoa faida zaidi ya kiwango cha mfumuko wa bei.
Jedwali Na. IV:   Hali ya Mfumuko wa Bei

Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024
Mfumuko wa Bei 3.7% 3.7% 3.2% 3.6% 4.4% 3.6% 3.1%

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

4.3 Sekta ya benki

Katika mwaka wa fedha ulioisha Juni 2024, sekta ya benki ambayo inajumuisha sehemu kubwa zaidi ya 
sekta ya huduma ya fedha ilibaki imara, thabiti na yenye faida, ikiwa na mtaji na ukwasi wa kutosha. Jumla 
ya rasilimali ziliongezeka kwa shilingi trilioni 8.3 kutoka shilingi trilioni 53.7 iliyonakiliwa Juni 2023 hadi 
shilingi trilioni 62.0 Juni 2024. Kiasi cha amana za wateja kiliongezeka kwa asilimia 13.7 kutoka shilingi 
trilioni 35.7 hadi shilingi trilioni 40.6 Juni 2024. Mikopo kwa wateja ilifikia shilingi trilioni 37.4 ikilinganishwa 
na shilingi trilioni 31.5 mwaka uliopita. Mifumo ya malipo kwa njia ya kidigitali nchini iliendelea kuwa 
imara, ikithibitishwa na kuwepo kwa kiwango cha juu cha miamala iliyokamilika kwa muda mfupi. Kuwepo 
kwa mifumo imara na thabiti kumehamasisha umma kuendelea kuamini na kutumia mifumo ya kidigitali 
kwenye huduma mbalimbali za kifedha. Aidha, mwaka 2023 idadi ya miamala iliyofanyika kutoka kwenye 
huduma za pesa mtandao kwenda benki ni milioni 6.6 yenye thamani ya shilingi trilioni 2.7. Kwa kipindi 
hicho, idadi ya miamala iliongezeka kwa asilimia 34.1 na asilimia 25.2 kwenye thamani..

Kuendelea kuimarika kwa sekta ya benki nchini ni muhimu kwa mifuko na wawekezaji kwa ujumla, kwani 
hali hio husaidia kuchochea shughuli za uchumi na huwarahisishia kuwekeza kwenye mifuko ya UTT 
AMIS kwa urahisi.

Meneja wa mifuko ya uwekezaji wa pamoja amefanikiwa kuunganisha mifumo ya UTT AMIS na benki ili 
kuwawezesha wawekezaji kununua vipande kwa njia ya kidigitali popote walipo.
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4.4  Sekta ya Mawasiliano

Katika sekta ya mawasiliano, idadi ya laini za simu za mkononi na mezani zilizosajiliwa imeongezeka 
kwa milioni 11.5 hadi kufikia milioni 75.5 mnamo Juni 2024 ikilinganishwa na ongezeko la laini milioni 7.8 
mwaka uliopita. Aidha, idadi ya laini hizo za simu zilizosajiliwa ni zile zilizotumika angalau mara moja katika 
miezi mitatu iliyopita. Usajili wa akaunti za huduma za pesa mtandao (idadi ya akaunti) umeongezeka kwa 
asilimia 18.0 kutoka milioni 47.2 hadi milioni 55.7 mnamo Juni 2024. 

Jumla ya mauzo ya vipande yaliyopokelewa na UTT AMIS kupitia mitandao ya simu za mkononi ni shilingi 
bilioni 47.4 mwaka 2024 ikilinganishwa na shilingi bilioni 25.4 yaliyopokelewa mwaka 2023.

Kwa kipindi chote, ukuaji wa sekta ya mawasiliano nchini umeleta matokeo chanya kwa Taasisi ya UTT 
AMIS kwani imechochea na kurahisisha uwekezaji katika mifuko na kuboresha zaidi huduma binafsi. Kupitia 
simu za mkononi wawekezaji wanaweza kufungua akaunti, kuuza vipande, kuangalia salio na miamala 
waliofanya kwa kupiga *150*82# au kutumia programu tumizi (UTT AMIS APP) pamoja na kununua vipande 
kupitia huduma ya pesa mtandao. Pia, UTT AMIS inatarajia kuongeza kiwango cha kutoa fedha kwenye 
uwekezaji (kuuza vipande) kwa siku kutoka kiwango kinachotumika sasa cha shilingi milioni 2 hadi milioni 
5 kupitia simu za mkononi.  

4.5  Dhamana za Serikali

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha ulioisha Juni 2024, uwekezaji kwenye dhamana za serikali katika soko la 
awali ulifanyika kwa kiwango kikubwa ikilinganishwa na mwaka uliopita.

Kiasi cha dhamana za serikali za muda mfupi kilichouzwa kilipungua kwa shilingi trilioni 0.6 hadi shilingi 
trilioni 2.7. Hata hivyo, uhitaji wa dhamana za serikali za muda mfupi uliongezeka kwa shilingi trilioni 0.7 
hadi kufikia shilingi trilioni 4.3 kutoka shilingi trilioni 3.6 mwaka jana. Kiasi kilichokubaliwa baada ya mnada 
kimeongezeka kwa shilingi trilioni 0.1 kutoka shilingi trilioni 2.5 hadi shilingi trilioni 2.6 Juni 2024. 

Katika soko la dhamana za serikali za muda mrefu, jumla ya shilingi trilioni 3.3 ziliuzwa ikilinganishwa na 
shilingi trilioni 4.3 mwaka uliopita. Kiasi cha ushiriki kwa kipindi hicho kiliongezeka kwa shilingi trilioni 0.6 
hadi shilingi trilioni 5.2 ikilinganishwa na shilingi trilioni 4.6 mwaka uliotangulia. Kiwango kilichokubaliwa 
kilipungua kwa shilingi trilioni 1.1 hadi shilingi trilioni 2.8 kutoka shilingi trilioni 3.9 mwaka 2023.

Kuongezeka kwa ushiriki na uwekezaji kwenye dhamana za serikali kunaashiria ongezeko la uelewa kwa 
umma kuhusu uwekezaji na akiba. Hivyo, ongezeko la uelewa na ushiriki katika soko la dhamana nchini 
husaidia kuboresha ukwasi na faida kwenye mifuko ya uwekezaji wa pamoja.

4.6  Viwango vya Riba na Faida

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha ulioisha Juni 2024, viwango vya riba vinavyotozwa kwenye mikopo na 
faida zinazotolewa kwenye amana za benki hazikubadilika kwa kiwango kikubwa.

Wastani wa riba za mikopo ulikuwa asilimia 15.4 na riba kwa mkopo wa mwaka mmoja ni asilimia 15.8. 
Wastani wa faida kwa amana za benki ni  asilimia 7.5 na faida kwa amana ya mwaka mmoja ni asilimia 8.7.

Kiwango cha wastani wa faida kwenye dhamana za serikali za muda mfupi kiliongezeka hadi asilimia 8.3 
mnamo Juni 2024 kutoka asilimia 6.5 mnamo Juni 2023. Kiwango cha riba kwa mikopo ya siku kwa benki 
kilipanda hadi asilimia 7.2 kutoka asilimia 5.0. Mwezi Januari 2024, kamati ya sera ya fedha (MPC) ya 
benki kuu ilianza kutumia sera mpya ya fedha kwa kutumia mfumo wa riba ya Benki kuu (CBR). Riba hiyo 
iliongezwa hadi asilimia 6.0 mwezi Aprili 2024 kutoka asilimia 5.5 mwezi Januari 2024. 

Viwango vya faida kwa mwaka huu hususani kwenye dhamana za serikali za muda mrefu ni zaidi ya 
viwango vilivyopatikana mwaka uliopita. Hata hivyo, ongezeko la faida kwenye uwekezaji wa dhamana hizo 
huleta matokeo chanya kwenye faida kwa wawekezaji.

4.7  Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Mnamo tarehe 30 Juni 2024, akiba ya fedha za kigeni ilifikia zaidi ya dola bilioni 5.0. Aidha, Benki kuu 
imekadiria akiba hiyo inatosha kukidhi mahitaji ya uagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi kwa zaidi ya miezi 
minne. Dola moja ya Marekani iliuzwa shilingi 2,640.0 ikilinganishwa na shilingi 2,339.1 mnamo Juni 2023, 
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kwa kipindi cha mwaka mmoja shilingi ya Tanzania ilishuka thamani kwa asilimia 12.8 ikilinganishwa na 
asilimia 1.0 mwaka uliopita (Jedwali V). Benki kuu imechukua hatua kadhaa ikiwemo kuzuia utumiaji wa 
dola kwa mahitaji ya huduma na bidhaa zinazopatikana nchini. Hatua hizi zinatarajiwa kupunguza mahitaji 
ya fedha za kigeni, kuongeza akiba ya fedha za kigeni na kuimarisha thamani ya fedha ya Tanzania.
Jedwali Na. V:   Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024
Viwango vya Kubadilisha Fedha 2,264.1 2,300.9 2,307.9 2,310.4 2,315.7 2,339.1 2,640.0

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

4.8  Soko la Mitaji na Dhamana

Kufikia tarehe 30 Juni 2024, ushiriki na uwekezaji kwenye soko la mitaji, dhamana na kwenye mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja uliongezeka ikilinganishwa na mwaka uliopita. 

Kwa kipindi cha mwaka mmoja, benki mbili za biashara na shirika moja la serikali ziliorodhesha hatifungani 
zenye thamani ya shilingi bilioni 482.4. Hatifungani hizo, ni kama ifuatavyo; Hatifungani ya Kijani ya muda 
wa miaka 5 kwa faida ya asilimia 10.25 ya benki ya CRDB, hatifungani ya maendeleo na ya kijamii ya 
miaka 3 kwa faida ya asilimia 9.5 ya benki ya NMB, pamoja na hatifungani ya Mamlaka ya maji  TANGA 
kwa muda wa miaka 10 kwa faida ya asilimia 13.5 kwa mwaka.

Mifuko miwili ya uwekezaji wa pamoja iliongezeka sokoni, kwani meneja aitwae Alpha Capital Ltd alizindua 
mfuko wa Alpha Halal na Zan Securities Ltd alizindua mfuko wa Timiza. 

Hali ya ushiriki kwenye soko la mitaji, dhamana na uwekezaji kwenye mifuko ya pamoja nchini imeongezeka, 
ni matarajio yetu kuwa hali hii itazidi kuimarika na kuongezeka zaidi. Kuingia kwa wasimamizi wapya wa 
mifuko (meneja wa mifuko) ya uwekezaji wa pamoja na fursa zingine za uwekezaji sokoni ni ishara nzuri 
kwa UTT AMIS na soko kwa ujumla, na tunatarajia Taasisi au kampuni zingine kujiunga ili kuongeza 
ukwasi na ushindani jambo ambalo litaongeza zaidi ufanisi, faida na huduma bora.

4.8.1 Soko la Upili kwa Hatifungani na dhamana zilizoorodheshwa
Katika soko la upili, jumla ya thamani ya miamala ya dhamana za serikali za muda mrefu iliongezeka 
kwa shilingi trilioni 0.6 hadi kufikia shilingi trilioni 3.5 kutoka shilingi trilioni 2.9 mwaka uliopita. Thamani 
ya miamala ya hatifungani za kampuni binafsi zilizoorodheshwa ilikuwa shilingi bilioni 3.9 ikilinganishwa 
na shilingi bilioni 1.0 mwaka jana. Aidha, thamani ya miamala ya hatifungani za kampuni binafsi 
zilizoorodheshwa mwaka huu ni kubwa zaidi kwa shilingi bilioni 2.9 ikilinganishwa na mwaka jana. 
Ongezeko la thamani ya miamala limetokana na kuongezeka kwa hatifungani mpya zilizoorodheshwa 
sokoni.  

4.8.2 Soko la Hisa
Mnamo tarehe 30 Juni 2024, thamani ya soko la Hisa la Dar es Salaam ni shillingi trilioni 16.8, ikiwa juu 
kwa asilimia 12.0 kutoka shillingi trilioni 15.0 mwaka jana. Asilimia ya ushiriki kwa wawekezaji wa ndani ni 
wastani wa asilimia 76.2, ikilinganishwa na asilimia 69.6 mwaka 2023. Pia, fahirisi ya Hisa kwa kampuni 
za ndani (TSI), iliongezeka kwa asilimia 9.3 hadi kufikia alama 4,475.2. Fahirisi ya kampuni zote sokoni 
(DSEI) iliongezeka kwa asilimia 12.0 hadi kufikia 2,016.9. Jumla ya mauzo ya soko katika kipindi hicho, 
iliongezeka kwa shilingi bilioni 165.0 hadi shilingi bilioni 272.6 kutoka shilingi bilioni 107.6 mwaka uliopita.

Katika kipindi hicho, baadhi ya kampuni zilitangaza na kulipa gawio kwa wanahisa. Gawio lililolipwa kwa 
kila hisa lilikuwa kama ifuatavyo; TCC - Sigara (Tsh. 500.0), TWIGA (TPCC) (Tsh. 390.0), TBL (Tsh. 
537.0), NMB (Tsh. 361.18), SWISS (Tsh. 51.33), VODA (Tsh. 9.95), DSE (Tsh. 145.0) na CRDB (Tsh. 
50.0).

4.8.3  Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 
Kwa kipindi cha mwaka mmoja kilichoishia tarehe 30 Juni 2024, idadi ya washiriki na rasilimali imeongezeka 
ikilinganishwa na mwaka uliopita. Aidha, jumla ya rasilimali zinazosimamiwa sokoni ziliongezeka kutoka 
shilingi bilioni 1,550.7 hadi kufikia shilingi bilioni 2,273.6. Soko limetambulisha mifuko mipya miwili ambayo 
ni Alpha Halal na mfuko wa Timiza. 
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4.8.3.1 Mifuko ya Uwekezaji ya UTT AMIS
Rasilimali za mifuko na huduma za uwekezaji zinazosimamiwa na UTT AMIS zimeongezeka kwa 
shilingi bilioni 702.8 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 538.9 lililonakiliwa mwaka jana. Aidha, 
rasilimali ziliongezeka kutoka shilingi bilioni 1,535.4 hadi shilingi bilioni 2,238.2. 

Mabadiliko chanya katika jumla ya rasilimali yanaonesha kuongezeka kwa imani ya wawekezaji katika 
bidhaa za UTT AMIS kutokana na usalama, faida shindani na urahisi wa kuingia na kutoka kwenye 
uwekezaji.  

4.8.3.2  Shirika la Watumishi Housing (WHI) – Mfuko wa Faida 
Rasilimali za mfuko wa Faida zimeongezeka kwa shilingi bilioni 10.1 ikilinganishwa na ongezeko la 
shilingi bilioni 7.4 mwaka jana. Aidha,ukubwa wa mfuko umeongezeka kutoka shilingi bilioni 15.3 hadi  
shilingi  bilioni 25.4. Thamani ya kipande mnamo Juni 2024 ilikuwa shilingi 115.8 ikilinganishwa na 
shilingi 104.9 Juni 2023.

4.8.3.3   Zan Securities Limited (Zan) – Timiza Fund
Kulingana na waraka wa toleo la mfuko wa Timiza (offer document) unaonesha wawekezaji  walianza 
kununua vipande kwa mara ya kwanza (mauzo ya awali) kwa shilingi 100.0 kwa kipande tarehe 27 Mei 
2024 hadi tarehe 26 Juni 2024. Waraka huo unaonesha meneja alitarajia kukusanya rasilimali zenye 
thamani ya shilingi bilioni 10.0 sokoni.

Vyanzo: Benki kuu ya Tanzania, Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  UTT AMIS,  Watumishi Housing,  Zan 
Securities Limited  na   Soko la hisa la Dar es Salaam.

Mwisho ninawatakia nyote msimu wa sikukuu uliojaa furaha tele na heri ya mwaka 
mpya wa 2025

Wekeza Uwezeshwe!
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9 Jarida la 
Habari
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Jarida la habari la UTT AMIS 
[Hadi tarehe 30 Septemba, 2024] 
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Tangu Kuanzishwa [Mei,2005] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
15.1% 13.8% 16.2% 12.9% 11.3%

NA JINA LA  MFUKO MAELEZO
2.1 Mfuko wa Umoja Mfuko ulianzishwa   tarehe 16 Mei, 2005. Mfuko huu unalenga zaidi wawekezaji wenye 

malengo ya muda wa kati na mrefu, jambo ambalo huwawezesha kupata muda wa kutosha 
kujiwekea akiba na kukuza mtaji wao. Mfuko unawekeza katika soko la mitaji na dhamana 
zilizoorodheshwa.

Sifa za mfuko ni:

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi [hakuna gharama za kujiunga].
•	 Wawekezaji ni watu binafsi, vikundi na Taasisi, unaruhusiwa katika mfuko huu.
•	 Kiwango cha chini cha kujiunga ni vipande 10 (sawa na shilingi 10,074.1 mnamo 

Septemba 2024).
•	 Gharama ya kujiondoa inayotozwa ni 1% ya thamani halisi ya kipande.
•	 Mauzo ya vipande hufanyika ndani ya siku 10 za kazi baada ya maombi kupokelewa 

katika ofisi za UTT AMIS.
•	 Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 

uwekezaji huo.
•	 Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika Taasisi za fedha.

 Jedwali Na. 01; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 01; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi tarehe 30 Septemba 2024

1.0 Maelezo Mafupi juu ya Kampuni ya Uwekezaji  ya UTT AMIS 
•	 Hadi kufikia tarehe 30 Septemba 2024, Kampuni ya uwekezaji ya UTT AMIS inasimamia jumla ya mifuko ya 

uwekezaji wa pamoja sita (6) ambayo ni : Mfuko wa Umoja, Mfuko wa Wekeza Maisha,Mfuko wa Watoto, Mfuko 
wa Jikimu, Mfuko wa Ukwasi na Mfuko wa Hatifungani.

•	 UTT AMIS inasimamia rasilimali zenye jumla ya thamani ya zaidi ya shilingi Trilioni 2.4
•	 Mwaka 2017 Kampuni ya UTT AMIS ilianzisha huduma ya usimamizi mali kwa kampuni na watu binafsi iitwayo 

UTT WEALTH MANAGEMENT yenye uwekezaji wenye thamani zaidi ya shilingi bilioni 33.3.
•	 Wawekezaji ni zaidi ya 358,123
•	 Mifuko hii ya uwekezaji wa pamoja hutoa faida shindani na ukwasi ukilinganisha na maeneo mengine linganifu 

sokoni. 
2.0 Taarifa za ujumla za Mifuko na huduma iliyoanzishwa na kusimamiwa na kampuni ya 

UTT AMIS
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2.2 Mfuko wa Wekeza 
Maisha

Mfuko ulianzishwa tarehe 16 Mei, 2007. Mfuko huu unatoa faida za aina 2 ambazo ni, 
faida ya kukuza mtaji pamoja na faida ya bima. Katika Mfuko huu, zaidi ya asilimia 99.0 
ya rasilimali huwekezwa na kiasi kilichobaki hupelekwa katika huduma za bima.  Mfuko 
unawekeza katika soko la mitaji na dhamana.      

Sifa za  mfuko;
•	 Mfuko unaruhusu mwekezaji mwenye  umri  kati ya miaka 18 hadi 55 kujiunga. 
•	 Mfuko una aina mbili za mpango wa kuwekeza: (a) kuwekeza kwa awamu na (b) 

kuwekeza kwa mkupuo.
•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo [hakuna gharama za kujiunga].
•	 Kwa mpango wa kuwekeza kila mwezi, kiwango cha chini ni shilingi 8,340/= (ikiwa 

mwekezaji ana lengo la kufikia kiasi cha shilingi Milioni Moja kwa miaka 10).
•	 Faida za bima zinazopatikana ni: - bima ya maisha, bima ya ajali, bima ya ulemavu wa 

kudumu na gharama za mazishi. 
•	 Mfuko unampa fursa mwekezaji kuwekeza kwa mpangilio maalumu, mathalani 

anaweza kuchagua kuchangia kwa mwezi, mara mbili kwa mwaka au mara moja kwa 
mwaka.

•	 Mfuko unampa fursa mwekezaji kupanga na kuchagua lengo na mpango wa uwekezaji 
atakaoutekeleza na kuutimiza ndani ya miaka 10.

•         Mwekezaji akifariki mrithi au mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 
uwekezaji.

  Jedwali Na. 02; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 02; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi tarehe 30 Septemba 2024

Tangu Kuanzishwa [Mei,2007] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
13.8% 23.3% 25.5% 14.6% 13.1%
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2.3 Mfuko wa Watoto Mfuko ulianzishwa tarehe 01 Oktoba 2008. Mfuko una lengo la kuwanufaisha watoto kwa 
kujiwekea akiba na kutumia uwekezaji wao kukidhi gharama za shule na kupata mtaji kwa 
maendeleo ya baadae. Mfuko unawekeza katika soko la mitaji na dhamana.       

Sifa za Mfuko;

•	 Uwekezaji ni kwa ajili ya mtoto mwenye umri chini ya miaka 18. 

•	 Kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi 10,000/=   na kiwango cha nyongeza ni 
kuanzia shilingi 5,000/= na kuendelea. 

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo. [ hakuna gharama za kujiunga ]

•	 Mfuko unatoa Mpango wa kukuza mtaji.

•	 Mzazi au Mlezi ataruhusiwa kuuza au kupunguza sehemu ya uwekezaji wake pindi 
mtoto atakapofikisha umri wa miaka 12.

•	 Taasisi, kampuni na vikundi vinaweza kuwawekezea watoto kama sehemu ya huduma 
kwa jamii

Jedwali Na. 03; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 03; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi tarehe 30 Septemba 2024

Tangu Kuanzishwa [Okt,2008] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
12.9% 16.1% 19.9% 14.8% 14.5%
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2.4 Mfuko wa Jikimu Mfuko ulianzishwa tarehe 03 Novemba 2008.  Lengo la mfuko ni kuwawezesha wawekezaji 
kupata gawio kutokana na mapato ya ziada katika vipindi tofauti na kukuza mtaji kwa 
mwekezaji wa muda mrefu. Mfuko unawekeza katika soko la mitaji na dhamana.   

Sifa za Mfuko:
Aina ya mpango wa uwekezaji
•	 (a) Mpango wa kukuza mtaji ni kuanzia shilingi. 5,000/= (b) Mpango wa kupata gawio 

kila robo mwaka (Kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi milioni 2) na (c) Mpango 
wa kupata gawio kwa mwaka (kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi milioni 1). 

• 	 Kiwango cha nyongeza ni kuanzia shilingi 5,000/= kwa mpango wa kukuza mtaji na 
shilingi 15,000/= kwa mpango wa kupata gawio.

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo [ hakuna gharama za kujiunga]
•	 Mfuko unatoza gharama za kujitoa kama ifuatavyo:  (a) 2.0% kwa mwekezaji aliedumu 

ndani ya mfuko kwa kipindi kisichozidi mwaka mmoja.  (b) 1.5% kwa mwekezaji 
aliedumu ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya mwaka 1 na chini ya miaka 2.         
(c) 1% kwa uwekezaji uliodumu ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya miaka 2 na 
chini ya miaka 3 na, (d) Uwekezaji uliodumu ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya 
miaka 3 hakuna gharama za kujitoa.

•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha pindi anapohitaji (ndani ya siku 10 za kazi 
baada ya maombi ya kuuza vipande kupokelewa katika ofisi za UTT AMIS).

•	 Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika Taasisi za fedha.
•          Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 

uwekezaji.
Jedwali Na. 04; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Jedwali Na. 05; Gawio kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 04; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi tarehe 30 Septemba 2024

Tangu Kuanzishwa [Nov, 2008] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
16.1% 16.5% 15.6% 14.9% 14.6%

Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, shilingi
Tangu Kuanzishwa  [Nov, 2008] 16.9 185.5
Mwaka Mmoja [Okt 23-Sept 24] 1.0 12.0
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2.5  Mfuko Wa Ukwasi
(Liquid Fund)

Mfuko ulianzishwa tarehe 01 Machi, 2013. Ni Mfuko wa wazi ambao unatoa fursa kwa 
wawekezaji wenye lengo la muda mfupi, wa kati na mrefu. Ni mfuko wa wazi ambao rasilimali 
zake huwekezwa katika maeneo yenye vipato vya kudumu (fixed income instruments).       

Sifa za mfuko:

•           Kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi 100,000/= na kiwango cha nyongeza 
kisichopungua shilingi 10,000/=.

•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha zake za mauzo ya vipande, (ndani ya siku 3 za 
kazi baada ya maombi ya kuuza vipande kupokelewa katika ofisi za UTT AMIS)

•	 Mfuko hauna gharama yoyote ya kujiunga wala kujitoa.

•	 Mfuko unaruhusu watu binafsi,vikundi au Taasisi kuwekeza. 

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo (hakuna gharama za kujiunga).

•	 Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika Taasisi za fedha.

•           Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili anaruhusiwa kuendeleza 
uwekezaji.   

Jedwali Na. 06; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 05; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi tarehe 30 Septemba 2024

UKWASI
Uhuru kwa mwekezaji

Tangu Kuanzishwa [Machi, 2013] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
13.2% 13.6% 13.9% 13.4% 13.0%
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2.6 Mfuko wa 
Hatifungani
(Bond Fund)

Mfuko ulianzishwa tarehe 16 Septemba, 2019. Ni mfuko wa wazi ambao rasilimali zake 
huwekezwa katika maeneo yenye vipato vya kudumu (fixed income instruments). Mfuko una 
lengo la kutoa gawio, kulingana na faida itakayopatikana na kukuza mtaji kwa wawekezaji wa 
muda mrefu.  

Sifa za mfuko:
Kuna aina tatu za mpango wa uwekezaji katika Mfuko huu:
•	 Mpango wa kukuza mtaji
•	 Mpango wa gawio kila mwezi na
•	 Mpango wa gawio kila baada ya miezi sita.
Kiwango cha chini cha kuanza kuwekeza.
(a)   Shilingi 50,000 kwa mpango wa kukuza mtaji
(b)   Shilingi milioni 10 kwa mpango wa gawio kila mwezi na
(c)   Shilingi milioni 5 kwa mpango wa gawio kila baada ya miezi sita.
•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha pindi anapohitaji, (ndani ya siku 10 za kazi 

baada ya kupokelewa katika  ofisi za UTT AMIS).
•         Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika taasisi za fedha.
•           Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili anaruhusiwa kuendeleza 

uwekezaji.
Jedwali Na. 07; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Jedwali Na. 08; Gawio kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 06; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi tarehe 30 Septemba 2024

Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, shilingi
Tangu Kuanzishwa  [Sept,2019] 69.2 57.0
Mwaka Mmoja [Okt 23 - Sept 24] 30.1 12.0

Tangu Kuanzishwa [Sept,2019] Miaka 3 Miaka 2 Mwaka 1
14.5% 13.0% 12.3% 12.4%
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3.1 Mtanzania mkazi na asiye mkazi, mtu binafsi, Taasisi, vikundi wawekezaji wawili (Jointly) 
wanaruhusiwa ku wekeza katika Mifuko inayosimamiwa na UTT AMIS. Jinsi ya kuwekeza :  

•	 Mwekezaji binafsi anaweza kujiunga kwa kubonyeza *150*82# na kujisajili kwenye 
programu tumizi (UTT AMIS APP) ambayo inaweza kupakuliwa kwenye ‘App Store’  
au ‘PlayStore’ 

•	 Mwekezaji anatakiwa kujaza fomu ya kufungua akaunti kwa ajili ya kukamilisha usajili 
(KYC FORM).

•	 Kikundi na Taasisi, wawekezaji wawili (Joint) atajaza fomu ya kufungua akaunti 
ya UTT AMIS pamoja na viambatanisho vinavyotambulika kisheria (Certificate of 
Registration,Muhtsari wa Kikao, NIDA za Watia saini n.k)   na kuvituma kupitia barua-
pepe uwekezaji@uttamis.co.tz au kuleta kwenye Ofisi za UTT AMIS zilizo karibu 
nawe au Tawi lolote la CRDB au Madalali wote walioidhinishwa na Soko la Hisa la 
Dar es salaam. Kwa wawekezaji walio nje ya nchi, kwa akaunti ya mtu binafsi au watu 
wawili watajaza fomu ya kufungua akaunti na kisha kuambatanisha kitambulisho cha 
uraia.

•	 Baada ya kupata akaunti namba ya Mfuko uliouchagua na kukamilisha taratibu zote 
za usajili (KYC Form) mwekezaji anaweza kuanza na kuendelea kuwekeza kupitia 
njia za simu kama vile TigoPesa, Mpesa, AirtelMoney, Halopesa. T-Pesa, Azam Pesa 
na Ezypesa au njia za kibenki kupitia CRDB, NMB, NBC na STANBIC.

Elimu kwa Wawekezaji3.0

Unawezaje 
kujiunga na Mifuko 

ya UTT AMIS?

2.7 Huduma ya 
usimamizi mali /

UTT Wealth 
Management 

Huduma hii ilianzishwa mnamo mwaka 2017, kwa kuweka kipaumbele malengo ya kifedha 
ya watu binafsi, familia, vikundi na Taasisi za ndani na nje ya nchi. Huduma hii hutengeneza 
uwekezaji kulingana na mahitaji na malengo ya mwekezaji.
Sifa za huduma hii:
•      Kiwango cha chini cha kuwekeza ni shilingi milioni 100 na kiwango cha nyongeza ni 

kuanzia shilingi Milioni 10.
•	 Huduma hii inampa fursa mwekezaji kuwekeza kwenye uwekezaji wa muda mrefu 

sokoni huku akipata nafasi ya kuongeza au kuuza sehemu ya uwekezaji wake 
kulingana na hali ya soko.

•	 Katika kufanikisha huduma hii mwekezaji atalipia asilimia 1.0 kwa mwaka kama 
gharama ya usimamizi wa rasilimali zake.

•	 Uwekezaji katika huduma hii, unatoa fursa kwa wawekezaji kuchagua mpango wa 
kupata malipo ya faida kila baada ya miezi 6 na mpango wa kukuza mtaji.

•          Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 
uwekezaji

Chati Na. 05; Mwenendo wa Rasilimali kwa Huduma ya Usimamizi Mali tarehe 
30 Septemba 2024
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3.2

Faida 12% 14%

Mwaka/Kiasi 50,000/= 5,000,000/= 50,000/= 5,000,000/=
1 56,000.00 5,600,000.00 57,000.00   5,700,000.00

3 70,246.40   7,024,640.00 74,077.20 7,407,720.00

5 88,117.08 8,811,708.42 96,270.73 9,627,072.91

10 155,292.41 15,529,241.04 185,361.07 18,536,106.57

20 482,314.65 48,231,465.47 687,174.49 68,717,449.36

Nini maana ya Faida 
Jumuishi? 

3.3 Kwa ufupi, ni faida inayopatikana kutoka katika uwekezaji ambao hugeuzwa mtaji na 
hivyo kutoa faida kubwa zaidi hapo baadae tofauti na uwekezaji wa muda maalum 
ambao faida inayopatikana inatokana tu na muda uliokaa ndani ya uwekezaji.

 Je utajali ikiwa utapata faida ya asilimia 10 au 12 katika uwekezaji?

Ukweli ni kuwa, ukizingatia hilo utaweza kutengeneza tofauti kubwa katika ukuaji 
wa faida na mtaji kadiri muda unavyoenda/unavyoongezeka.  Faida itokanayo na 
kompaundi inatokana na faida kuendelea kuongeza mtaji ambao huleta mapato 
makubwa kila mwaka. Mapato makubwa au faida kubwa au uwekezaji wa muda mrefu 
inaongeza kiasi cha mtaji  kwa uwiano wa kijiometri.  

Matokeo ya Faida jumuishi.

Kwa kutumia jedwali hapo chini, unaweza kuona matokeo ya nguvu ya kompaundi na 
faida zake kutokana na uwekezaji uliofanywa mara moja kwa kiasi cha shilingi 50,000/= 
na 5,000,000/= katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango tofauti vya faida.

Jedwali Na. 09;

Kwa tafsiri rahisi, mfumuko wa bei ni alama inayotafsiri mabadiliko ya bei za bidhaa 
na huduma kwa kipindi fulani sokoni. Kuongezeka kwa kiwango cha mfumuko wa 
bei huashiria kupungua kwa thamani ya fedha au kuongezeka kwa bei za bidhaa na 
huduma sokoni.

Kuna sababu nyingi za kiuchumi zinazopelekea kutokea kwa hali hii, hususani 
ongezeko la fedha katika mzunguko kusikoendana na kasi ya ukuaji wa uchumi na 
hivyo matokeo yake kupelekea mfumuko wa bei. 

Kiujumla, vigezo vilivyokubalika kupima viwango vya mfumuko wa bei ni pamoja na 
Bei za bidhaa za Jumla (Wholesale Price Index)], Bei za mahitaji ya kawaida ya walaji 
(Consumer Price Index), Mabadiliko ya pato la ndani la nchi (GDP) n.k . Vile vile, Bei 
za mahitaji ya kawaida ya walaji (Consumer Price Index) inapima gharama za bidhaa 
mbalimbali za msingi zinazotumiwa na kundi la watu ikiwakilisha makundi yote ya jamii 
kama kigezo cha upimaji wa uchumi katika nchi. 

Ni muhimu kutambua kuwa, kazi ya kuangalia hali ya mfumuko wa bei katika nchi  
hufanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu. 

Jambo la msingi la kujifunza ni kuwa, Katika uchumi wenye mfumuko wa bei, 
unashauriwa kuwekeza mara kwa mara hata kama kiasi cha kuwekeza ni kidogo. Kwa 
kujenga  nidhamu hio, unaweza usione madhara au athari hasi za kuongezeka kwa 
mfumuko wa bei katika uwekezaji.

Nini maana ya 
kiwango cha Mfumuko 

wa bei? Na jinsi 
gani inamuathiri 

mwekezaji?
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Faida 12% 14%
Mwaka/

Kiasi
50,000,000/= 100,000,000/= 50,000,000/= 100,000,000/=

1 56,000,000.00 112,000,000.00 57,000,000.00    114,000,000.00 

3 70,246,400.00 140,492,800.00 74,077,200.00 148,154,400.00 

5 88,117,084.16 176,234,168.32 96,270,729.12 192,541,458.24

10 155,292,410.42 310,584,820.83 185,361,065.71 370,722,131.41 

20 482,314,654.66  964,629,309.33 687,174,493.59 1,374,348,987.19

Jedwali namba 10, linaonesha matokeo ya nguvu ya kompaundi kutokana na faida 
zake kwa uwekezaji uliofanywa mara moja kwa kiasi cha shilingi milioni hamsini (50) 
na shilingi milioni mia moja (100) katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.

Jedwali Na. 10;

Awamu za 
kuweka 

pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 628,278.40 634,125.15 640,037.27
36 3 2,089,091.05 2,153,843.92   2,221,139.98 
60 5 3,871,853.61 4,083,483.49 4,309,756.26 
120 10 10,242,248.95 11,501,934.47 12,953,445.60 
240 20 37,968,441.80 49,462,768.27 65,058,300.25

Jedwali Na. 11; Uwekezaji wa shilingi 50,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti 
vya faida.

Jedwali Na. 12; Uwekezaji wa shilingi 100,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.    

Awamu za 
kuweka pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 1,256,556.81 1,268,250.30 1,280,074.54 

36 3 4,178,182.11 4,307,687.84 4,442,279.95 

60 5 7,743,707.22 8,166,966.99 8,619,512.51 

120 10 20,484,497.89 23,003,868.95 25,906,891.21 

240 20 75,936,883.60 98,925,536.54 130,116,600.51

Nguvu ya kompaundi na faida yake inaoneshwa  kwenye majedwali yafuatayo kwa 
mwekezaji anaewekeza kiasi cha shilingi 50,000/=, 100,000/=, 500,000/=, na shilingi 
milioni 1 kwa kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti vya faida.
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Jedwali Na. 13; Uwekezaji wa shilingi 500,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.

Awamu za 
kuweka pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 6,282,784.05 6,341,251.51 6,400,372.68

36 3 20,890,910.55 21,538,439.18 22,211,399.75 

60 5 38,718,536.09 40,834,834.93 43,097,562.55

120 10 102,422,489.45 115,019,344.73 129,534,456.05 

240 20 379,684,417.99 494,627,682.69  650,583,002.53

Kutokana na jedwali hapo juu, utagundua kuwa sio busara kupoteza muda na 
pesa. Inabidi utambue kuwa, MUDA ni kigezo muhimu katika kufanya maajabu ya 
kompaundi.

Jambo la msingi la kujifunza:  

(1)	 Wakati wote, tumia fursa zilizopo  katika uwekezaji kwa kuzingatia mambo 
makuu matatu ambayo ni; usalama, ukwasi pamoja na kiwango cha faida.

(2) 	 Endelea kuwekeza kwa muda mrefu ili unufaike na  maajabu ya kompaundi.

Jedwali Na. 14; Uwekezaji wa shilingi 1,000,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.  

Awamu za 
kuweka pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 12,565,568.09 12,682,503.01 12,800,745.36 

36 3 41,781,821.09 43,076,878.36 44,422,799.50 

60 5 77,437,072.17 81,669,669.86 86,195,125.10

120 10 204,844,978.90 230,038,689.46 259,068,912.10

240 20 759,368,835.99 989,255,365.39 1,301,166,005.06
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Ofisi ya UTT AMIS DODOMA
Ghorofa ya Sita, Jengo la PSSSF, 
Mtaa wa Makole,
S.L.P 1310, Dodoma 
Simu Namba: +255 (0) 26 2323861
Nukushi: +255 26 2323862
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ARUSHA
Ghorofa ya Nne, Jengo la Ngorongoro 
Conservation,
S.L.P 2490, Arusha,
Simu Namba: +255 (0) 27 2970625
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ZANZIBAR
Ghorofa ya Tatu, Jengo la Sheikh Thabit 
Kombo- Michenzani
S.L.P 2190, Zanzibar
Simu Namba: +255 (0) 24 2941274
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Mawasiliano Kwa maelezo zaidi kuhusu Mifuko yetu, tafadhali wasiliana nasi kwa anuani zifuatayo:4.0

Ofisi ya UTT Dar es Salaam 
Ofisi za UTT AMIS Dar es Salaam
Afisa Mtendaji Mkuu,
UTT AMIS Plc,
Ghorofa ya Pili (2), Jengo la Sukari, Mtaa wa 
Sokoine Drive na Ohio,
S.L.P 14825, Dar es Salaam
Simu Namba: +255 (0) 22 2128460
Namba za Bure: 0800112020
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz 
Tovuti: www.uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MBEYA
Ghorofa ya Pili, Jengo la NHIF, Mbeya
S.L.P 1210, Mbeya,
Simu Namba: +255 (0) 25 2500371
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MWANZA
Mezzanine, Jengo la NSSF Commercial 
Complex
S.L.P 640, Mwanza,
Simu Namba: +255 (0) 28 2505072
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz
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Ishi vizuri... Unastahili

Mifuko Mingine ya Kampuni
ya Uwekezaji ya UTT AMIS


